Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Copy หรือ Cover
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: Copy หรือ Cover
ผม.....
Copy ก่อน / Cover ทีหลัง
ืำืเลียนแบบก่อน / ทำความเข้าใจทีหลัง
Copy เมื่ออยากเป็นคล้ายเขา / Cover เพราะอยากเป็นเรา

ผมเริ่มจาก Copy ทุกครั้งครับ พอคล้ายๆ..และคล่องแล้ว ก็จะเริ่มกระิแดะ Cover ทันที ซึ่งไม่ได้เรื่องทั้งสองอย่าง...เวรแท้
23-09-2007, 16:20
Website Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
Therock Wrote:ของผมไม่ถนัดเล่นเหมือนครับ.............เพราะผมจะถนัดไปทาง ทำหน้าตาให้เหมือนมากกว่า เช่นเวลาเล่นเพลงของ D2B หรือ เพลงของก้อง นูโว....อะไรทำนองนี้เลยครับ

อยากดูน้า therock เล่น James Taylor ง่ะ..งิงิ

Attached Files Image(s)

Just for fun!
23-09-2007, 19:06
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
ทัศนะของผมครับ Smile

1. การ copy (เล่นเหมือน) เหมือนเป็นการศึกษาเรียนรู้โครงสร้างทฤษฎีจากบทเพลงโดยตรง และถือเป็นการให้เกียรติศิลปิน ซึ่งในบางกรณีก็เป็นสิ่งสำคัญมากๆ เข้าข่าย Learning from masters

2. การ cover (เล่นใหม่สไตล์เรา) จะเหมือนการบุกเบิกโดยอาศัยวัตถุดิบบางส่วนจาก original เหมือนทำหนังทดลอง หนังใต้ดิน ที่มีส่วนผสมของตัวเองเยอะมาก แต่ก็มีแรงบันดาลใจหรือรากฐานมาจาก masters ที่ชื่นชอบ

การจะเป็น professional คงต้องใช้ทั้ง 2 วิธีเพื่อควบคู่กันไป เพราะ pro เองก็ต้องศึกษา หรือ copy บทเพลงมามากมายมหาศาล และก็ต้องค้นหาแนวทาง หรือ cover มาพอสมควร จึงจะสร้างสรรค์ (create) แนวทางได้เป็นตัวของตัวเองในที่สุดครับ Smile
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
23-09-2007, 19:22
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

rasun Wrote:
Therock Wrote:ของผมไม่ถนัดเล่นเหมือนครับ.............เพราะผมจะถนัดไปทาง ทำหน้าตาให้เหมือนมากกว่า เช่นเวลาเล่นเพลงของ D2B หรือ เพลงของก้อง นูโว....อะไรทำนองนี้เลยครับ

อยากดูน้า therock เล่น James Taylor ง่ะ..งิงิ

น้าหมอครับ.............ไอ้ผมก็ยิ่งเสียว ๆ อยู่เพราะทุกวันนี้ ผมบนหัวมันบางลง บางลง

แต่ตอนนี้ถ้าน้าหมออยากดู เดี๋ยวผมส่งน้าป๊อปปี้ ไปก่อนเลยดีมั้ยครับ อุอุ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
23-09-2007, 21:57
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
Therock Wrote:
rasun Wrote:

น้าหมอครับ.............ไอ้ผมก็ยิ่งเสียว ๆ อยู่เพราะทุกวันนี้ ผมบนหัวมันบางลง บางลง

แต่ตอนนี้ถ้าน้าหมออยากดู เดี๋ยวผมส่งน้าป๊อปปี้ ไปก่อนเลยดีมั้ยครับ อุอุ

ไม่น่าช่วยมันเร๊ยยย... เรื่องแผนที่ไปร้าน Tom lee ดู๊ดู..นังรีอค มันทาม

เคยได้ยินมั๊ย... หัวล้านหัวคน...หัวขนหัวหมา RolleyesBig Grin
24-09-2007, 01:27
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
สถานะในตอนนี้...
อยากจะเล่น Copy ให้ได้ดี ครับ แต่..ความสามารถยังไม่ถึง (แบบน้าป๋อว่า)
อยากจะเล่น cover ให้ได้ดี ครับ แต่..ยังไม่มีความเป็น"artist" อย่างเพียงพอ (แบบน้าหมอ Rasunว่า)
อยากจะเล่น Copy & Cover ทั้งสองอย่างครับ ในเพลงเดียวกัน ผมเลือกทั้งสองอย่างครับ (แบบน้า Grid..ว่า)
ชอบฟังแบบ Copy ผมอยากฟังอะไรที่แสดงการคาราวะต้นฉบับครับ (แบบน้า EJ Sing ว่า )
ชอบฟังแบบ Cover ผมอยากฟังอะไรที่แตกต่างไปจากต้นฉบับครับ (แบบน้า Yodchula ว่า )

อยากจะแต่งเพลงขึ้นมา เพื่อเล่นเองครับ แต่..ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนครับ(แบบน้า Bobbyblue ว่า )
อยากจะเป็น professional คงต้องใช้ทั้ง 2 วิธีเพื่อควบคู่กันไป (แบบน้า PoOhว่า)
ตอนนี้ กำลัง เล่นตามคนอื่น..เพียงเพื่อเรียนรู้ (แบบน้าหมอ Edo ว่า)
แต่มักจะอ้างกะคนอื่นว่า เป็นการ cover เพราะขี้เกียจแกะเพลง (แบบน้าAbdul ว่า)
แต่ไม่อยากทำหน้าตาหล่าเหลาเลียนแบบ ศิลปิน แบบที่The Rockเลียนแบบ Jame Tayler (แบบที่น้า Poppie ว่า)

ไม่ว่าชอบเล่น หรือชอบฟัง
จะ Copy หรือ Cover ก็ดีทั้งนั้น
แต่สิ่งที่จะขาดเสียมิได้เลย คือ
อารมณ์ (Feel) ในการเล่น และการฟัง
ครับพ้มRolleyes

ปล1.ขอขอบคุณทุกต้นแบบความคิด ทั้งที่ได้และมิได้อ้างอิงชื่อ
ปล2.ขออภัย ที่ไม่สามารถเห็นด้วยกะน้า ทีละภาพ ได้ เพราะผมไม่เข้าใจจริงๆครับ (Post: #20) อิอิอิอิอิTongue
(This post was last modified: 24-09-2007, 08:36 by SARUN.)
24-09-2007, 08:12
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมเล่นตามอารมณ์ความรู้สึก ไม่เอาเหมือนเพราะถ้ามาแกะให้เหมือนกันเครียดว่าต้องมีโน๊ตโน้นโน๊ตตัวนี้
แต่ทั้งหมดทั้งมวลเนื่องจากเล่นไม่เก่ง และไม่มีเวลามานั่งแกะให้มันเหมือน
24-09-2007, 09:19
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

"..การฝึกกระบี่ ก็เหมือนการค้นหาแนวทาง..
ต่างต้องมีเป้าหมายเพื่อสิ่งใด..
หากมิมีเป้าหมาย แล้วเหตุใดจึงต้องฝึกกระบี่

หากฝึกกระบี่ แล้วมิฝึกจากเพลงกระบี่ที่คิดค้นไว้..
เพียงเพิ่งแรกเริ่มจับกระบี่ จะมีปัญญาใดคิดค้นเพลงกระบี่

เมื่อฝึกผ่านพ้น ต่างเริ่มเข้าใจในสิ่งที่เสาะหา..
จึงเริ่มค้นหาตัวตนในกระบี่

เมื่อแรกเริ่มลิ้มลองรสสุรา..
รสชาดสุรายังตราตรึงในรสลิ้น
แรกเริ่มฝึกกระบี่ ย่อมมีเพลงกระบี่ที่ตราตรึงใจ..
มิว่ากี่ครั้งก็ยังโหยหา..

เมื่อวันที่สามารถคิดค้นเพลงกระบี่ได้
หรือพัฒนาเพลงกระบี่เดิม
ความสุขนั้นก็มิได้ต่างกันเลย..

มิว่าร่ายกระบี่ตามคัมภีร์เก่า
หรือคิดค้นเพลงกระบี่ใหม่..
ต่างมีอานุภาพความงดงามอยู่ในตัวของมันเสมอ..

ความรู้สึกในช่วงเวลานั้นเล่า..
จักเป็นสิ่งที่ชี้บอก..
ว่าเมื่อไรจักรำเพลงกระบี่เดิม..
หรือเพลงกระบี่ใหม่ที่พบเจอ..

ความสุขในใจมันเท่านั้น..
ที่จะบอกว่ามันควรรำกระบี่เยี่ยงใด.."

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
24-09-2007, 11:23
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ก่อนอื่นผมต้องชอบเพลงนั้น และรู้สึกเข้าถึงเพลงที่กำลังจะเล่น......

ผมเล่นแบบ Copy ถ้าเครื่องมือที่มีอยู่สามารถทำได้ เหตุผลก็อย่างที่หลาย ๆ ท่านกล่าวไว้ข้างต้น

ผมจะเล่น Cover ถ้าเครื่องมือจำกัดจริง ๆ และเพลงที่ชอบดันเป็นเพลงแนวอื่นที่ไม่ค่อยจะ acoustic ซักเท่าไหร่ ก็จับมายัด ๆ ๆ ลงไปในกีต้าร์โปร่งตัวเดียวนี่แหล่ะ ส่วนระดับความสามารถก็เท่าที่ทำได้ครับ เน้น feel..... มากกว่า

เวลาผมเล่นที่ร้านฯ ผมจะเล่นแบบที่ใจเราคิดอะไรขณะนั้นก็เล่นเลย บางทีร้องออกมาก่อนด้วยซ้ำ ไม่เข้าใจว่าทำไมมือว่างอยู่ไม่เล่นกีต้าร์ไปด้วยหว่ะ.. บางเพลงท่อนฮุคมันโดนใจมาก ๆ ก็ไม่ยอมจบซะง่าย ๆ วนมันไปอีกรอบหรือ 2 รอบ ถ่วงเวลาร้านอ่ะครับ อิ ๆ

ผมเคยดูวงที่เล่น cover บางวงเล่นได้ดี เลือกเพลงได้เหมาะ บางวงก็ cover ซะหมดแบบไม่ดูความสอดคล้อง คือมีฝีมือแต่ไม่มีความลงตัว ฟังแล้วก็มานั่งคิดหนักเหมือนกันว่า เราเป็นแบบนี้หรือเปล่า ในส่วนนี้ผมจะเน้นอารมณ์ร่วมที่มีต่อคนฟังมาก ๆ ครับ บางครั้งมันสื่อได้ว่าเค้าอย่างฟัง cover หรืออยากมาฟังแบบต้นฉบับถ่ายทอดไว้แล้ว

จบจ้อย....
24-09-2007, 11:29
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

"..เฉกเช่นมือกระบี่..
เหล่าชาวยุทธผู้ชื่นชอบกระบี่..
มิว่าผู้ใดต่างมีเพลงกระบี่ที่ชื่นชอบ

เมื่อแรกเริ่มชมกระบี่ ฤาจักมีปัญญาวิจารณ์เพลงกระบี่
ต่อเมื่อเข้าใจเพลงกระบี่ จึงเริ่มเข้าใจในความคิด
ความคิดของมือกระบี่ที่คิดค้นเพลงกระบี่นั้น

บ้างชื่นชอบเพลงกระบี่เก่า
บ้างชืนชอบผู้พัฒนาเพลงกระบี่..
บ้างชื่นชอบเพลงกระบี่ใหม่..

แต่ด้วยว่ารสสุราครั้งแรกยังตรึงลิ้น
แลรสสุราที่พบเจอใหม่ก็ยังน่าโหยหา..

เพลงกระบี่ฤาก็มิต่าง..
เพลงกระบี่แรกที่เคยเห็น ยังตรึงใจ
เพลงกระบี่ใหม่ช่างน่าค้นหา..
แลมันผู้พัฒนาเพลงกระบี่ยิ่งดูแตกต่าง..

อารมณ์ แลช่วงเวลาของวัย..
รวมทั้งช่วงชีวิตที่ผ่านพบเพลงกระบี่
นั่นจักบ่งบอก..
ว่าคนผู้นั้นจักชอบชมเพลงกระบี่เช่นใด.. "

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
24-09-2007, 11:33

Forum Jump: