Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม
Author Message
Nobi Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม
(18-03-2011, 20:47)ยอดเยี่ยม Wrote: แล้วพี่โนบิตะทำไมไม่ซื้อกีตาร์ Jazz เลยล่ะครับ Big Grin
เพื่อนผมก็เคยทำแบบนี้มาแล้ว เสียงแปร่งๆยังไงไม่รู้
แต่ถ้าใส่สาย Flatwound กับกีตาร์โปร่งตัวแบน บอดี้ขุด
เสียงฟังดูดีขึ้นนะ Cool

พอดีเพิ่งจะเริ่มหัดคอร์ดแจส ยังไม่รู้ว่จะไปรอดหรือเปล่า
ถ้าหัดเป็นแล้ว คงต้องหา Arctop สักกะตัว

ช่วงนี้เลยคิดเล่นๆ ว่าจะเอาโปร่งมาใส่สาย Faltwound ดู
เพราะกีต้าร์ที่มี สเปคเหมือนกับ Furch A17 Arctop (ตัวที่น้าlabour เหลืออยู่)
เผื่อว่าเสียงจะใกล้แจสมากขึ้น

ถ้าจะหา Arctop สักตัว น้ายอดเยี่ยมแนะนำตัวไหนครับ

(19-03-2011, 11:50)Teera Wrote: เสียงเบสจะเบา และ นุ่มขึ้น แต่ 3 สายล่าง เหมือนเดิมครับ ชอบหรือไม่ชอบ ต้องลอง
ลองหา Flat Top ของ ดิ แอ๊ดดาริโอ มาใช้สิครับ อันนั้นเค้าออกแบบมาสำหรับ Acoustic Guitar ใส่แล้วเล่นสนุกดี

จะลองตาม น้า Teera แนะนำดู
ได้ผลยังไงจะรายงานผลให้ทราบครับ
ขอบคุณหลายเด้อ
(This post was last modified: 21-03-2011, 12:02 by Nobi.)
21-03-2011, 12:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - by Nobi - 21-03-2011, 12:00

Forum Jump: