Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แยกเสียงกีต้าร์ วินเทจ-โมเดิร์น ฯลฯไม่ออก อยากให้มี ฺWorkshop จังเลย
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: แยกเสียงกีต้าร์ วินเทจ-โมเดิร์น ฯลฯไม่ออก อยากให้มี ฺWorkshop จังเลย
(08-03-2011, 12:58)pood Wrote: ที่บอกมามันก็กว้างมากแล้วครับแต่ยังไม่กว้างพอเพราะยังไม่ใด้ลองแอมป์ยีห้อต่างๆเลย ความจริงแล้วแอมป์ก็มีความสำคัญพอๆกับกีต้าร์นะครับ อย่างในคลิป Fender Workshop นั้นเสียงกีต้าร์ออกมาหวานเจี้ยบทุกตัวเพราะเล่นผ่านแอมป์ Vox AC15 CC1

แล้วถ้าเกิดงานแบ่งเป็น 2 ส่วน

ส่วนที่ 1. workshop กีต้าร์ โดยผ่าน มิกเซอร์ โดยตรง จะได้เสียงคาแร๊คเตอร์ของกีต้าร์นั้นๆจริงๆหรือป่าวครับ

ส่วนที่ 2. หลังจากนั้นค่อยมา workshop เรื่องแอมป์อีกที ว่าแบรนด์ไหน รุ่นไหน ให้เสียงประมาณไหน เช่นเอา Fender ไปเล่น Mesa Boogie จะแปลงร่างกลายเป็นอะไร

ว่าแล้วน้ากฤษณ์จัดเลยดีมั้ยครับ Big GrinBig Grin ผมช่วยเป็นเด็กยกเครื่องเลยครับ Big Grin
(08-03-2011, 13:08)SARUN Wrote: น้ำมือมนุษย์เอง ก็มีความสำคัญพอๆกับแอมป์และ กีต้าร์ เช่นกัน
ลองให้น้าหนึ่ง หัทยา มาเป็นผู้เล่นสิ
แล้วจะแยกออกไม๊ เสียงไหนกีต้าร์ วินเทจ/โมเดิร์น...ฯลฯ

นั่นนะซิครับน้าซ่า ผมถึงสงสัยว่า นอกจากกีต้าร์ แอมป์ แล้วผู้เล่นเนี่ยสามารถเปลี่ยนคาแร๊คเตอร์เสียงได้เลยหรือป่าวครับ มันจะไม่เหลือคาแร๊คเตอร์พื้นฐานของกีต้าร์ตัวนั้นเลยเหรอครับ

อย่างถ้าเอา fender+ fx metal core กับ Ibanez + fx metal core ผ่านแอมป์ marshall แล้วให้น้าหนึ่งเล่น มันจะแยกออกมั้ยครับ

กระซิบเบาๆ (น้าซ่าครับ เรามายุให้น้ากฤษณจัดงานนี้กันดีกว่าครับ) 55+ Big GrinTongue
If heart is empty, brain doesn't matter.

(This post was last modified: 08-03-2011, 13:23 by love666.)
08-03-2011, 13:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แยกเสียงกีต้าร์ วินเทจ-โมเดิร์น ฯลฯไม่ออก อยากให้มี ฺWorkshop จังเลย - by love666 - 08-03-2011, 13:18

Forum Jump: