Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ
การฝนให้ saddle เตี้ยลงจะทำให้เสียงเบาลงแน่นอนครับ ดูจากรูปด้านล่างนะครับ

[Image: saddle1.jpg]

สายกีต้าร์นั้นมีแรงดึงในแนวนอน ในรูป free body diagram จะเห็นใด้ชัดเจนว่า saddle ยิ่งเตี้ยก็จะมีองศาที่สายที่ดึง bridge plate น้อยลงและมีแรงกด top ในแนวตั้งน้อยลงด้วย เมื่อแรงดึงในแนวตั้งน้อยลง top ก็สั่นน้อยลงถ้าออกแรงดีดเท่าๆกันจึงทำให้เสียงเบาลงไงครับ

ถ้าเสียงเบาลงอย่างเดียวแต่ dynamic หรือระดับความแตกต่างของเสียงยังเท่าเดิมก็คงไม่เป็นไรแต่เท่าที่เคยฟังมา dynamic มันลดลงด้วยครับ (เหมือนกับการฟัง CD audiophile แล้วมาฟัง MP3 นั่นแหละ) ปัญหาอยู่ตรงที่ถ้าตั้งตามมาตรฐานแล้วเจ็บนิ้วเวลาเล่นนานๆ เรื่องนี้ลองให้ช่างเช็คความสูงของสายที่ nut ด้วยครับว่าสูงไปหรือเปล่า ถ้าทุกอย่างถูกหมดแล้วยังเจ็บนิ้วก็ควรเปลี่ยนกีต้าร์ครับเพราะแต่ละยี่ห้อสายแข็งไม่เท่ากัน อย่าง Breedlove USA นี่เล่นง่ายมากแต่ Breedlove เกาหลีที่น้ากรรมกรขายอยู่ผมยังไม่เคยเล่นครับ

ผมก็ชอบเสียง mahogany มากกว่า rosewood เหมือนกัน ผมว่า rosewood นี่เสียงมันกลมกล่อมเกินไปเหมือนกับ กาแฟ latte ของ Starbuck แต่ mahogany มันเหมือนโอเลี้ยงที่กินตามห้องแถวหน้าบ้านครับ

02-03-2011, 21:26
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ปรับความสูงของสายแล้ว เสียงไม่ ดิบ สะใจ เหมือนเดิมครับ - by pood - 02-03-2011, 21:26

Forum Jump: