Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
ผมใช้ NEX ไม่ใด้ครับเพราะผมใช้กล้อง Sony Alpha อยู่แล้วสองตัว (A850, A700) เลนส์อีก 9 ตัว แฟลชอีกสอง A55 มันใช้อุปกรณ์ที่ผมมีอยู่แล้วใด้หมดแต่ NEX ใช้ไม่ใด้ครับ

ส่วนที่ผมบอกว่าไม่ซื้อ Zoom Q3HD นั้นไม่ใช่เพราะว่าผมใช้ A55+Rode SVM แทนใด้อย่างเดียวนะครับ อย่างที่น้ายอดเยี่ยมบอกว่าชอบ Zoom เพราะตัวมันเล็กดีจะพกพาไปไหนก็สะดวก ตอนแรกผมก็คิดแบบเดียวกันแต่พอค้นดูในเว้บก็พบว่า Q3HD ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของกล้องตัวเล็กที่ภาพสวยเสียงดีครับ

ในงาน Photokina เมื่อสามเดือนที่แล้วมีกล้องตัวเล็กที่เขาเรียกว่า pocket dual camera ซึ่งเป็นทั้งกล้องถ่ายรูปและถ่ายวิดีโอออกมาวางตลาดกันหลายยี่ห้อครับ ตัวที่ผมชอบมากสุดก็คือ Sanyo Xacti VPC PD1

[Image: vpc1.jpg]

เปรียบเทียบขนาดกับ Zoom Q3HD

[Image: gallerytv.jpg]

เปรียบเทียบสเป็ค

[Image: vpc3.jpg]

สรุปใด้ว่า Zoom Q3HD ก็คือเครื่องอัดเสียงที่แถมภาค video มาให้เหมือนเดิมครับ เลนส์ก็ยังเป็นเลนส์ห่วยๆซึ่งโฟกัสหรือซูมไม่ใด้ ระบบกันสั่นก็ไม่มี ส่วนซันโยนั้นระบบภาพมีครบเตรื่องและรุ่นนี้ใช้ไมค์ condenser สองตัวอัดเสียงซึ่งเท่าที่ฟังใน clip เสียงก็ดีมากครับ เสียอย่างเดียวที่บ้านเราดันตั้งราคาสูงเกินหมื่นบาทผมเลยสั่งจากอเมริกาไปแล้วหนึ่งตัวในราคาห้าพันกว่าบาทรวมค่าส่งครับ

เดี๋ยวของมาแล้วจะอัดลง Youtube ให้ชมและฟังครับ
14-11-2010, 20:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ - by pood - 14-11-2010, 20:00

Forum Jump: