Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หากีต้าร์ cutaway มีน้าๆท่านไหนเบื่อแล้วมั่งครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: หากีต้าร์ cutaway มีน้าๆท่านไหนเบื่อแล้วมั่งครับ
(21-08-2010, 09:45)นริศ วงษ์เวช Wrote: morris91 st ไม่น่าใช่ ลายบน fingerboard มันเป็นรูปดอกไม้ inlay รอบ soundhole คนละแบบ

ตัวในรูปมันยังกะค้างคาว

ผมไม่เคยรู้ว่าในบ้านเรามีคนสนใจ Morris ด้วย น้านริศเก่งจริงๆเลยครับเพราะพวกรุ่นใหม่นี้ค่อนข้างจะหาข้อมูลยาก

ผมไม่รู้เหมือนกันว่านายหนอนทายมาได้อย่างไร S-91 มีสามรุ่นครับ

รุ่นที่หนึ่ง

[Image: s912.jpg]

[Image: s913.jpg]

รุ่นที่สองผมไม่ทราบว่าต่างกับรุ่นแรกอย่างไรแต่ไม้หน้าเป็น cedar แน่นอน

[Image: s914.jpg]

รุ่นที่สามเหมือนรุ่นสองแต่เปลี่ยน inlay เป็นรูปนกครับ

[Image: s915.jpg]

S-91 น่าจะเป็นรุ่น hand made series ที่ราคาถูกสุดคือประมาณหกหมื่นบาทในญี่ปุ่นดังนั้นจึงหน้าตาเรียบๆ ผิวเป็น satin finish และติดปิ้คอัพ B-Band มาจากโรงงานครับ Morris S-series ที่ผลิตในญี่ปุ่นมีสีเดียวคือ natural ครับไม่มีสี sunburst

SPECIFICATIONS
Body Style: Grand Auditorium
Cutaway: Venetian
Body Top: Solid American Cedar
Body Back & Sides: Solid Mahogany
Top Bracing: Scalloped XX
Back Bracing: X Brace
Neck: Mahogany
Fingerboard & Bridge: Ebony
Neck Width at Nut: 1.73 (44mm)
Scale Length: 25.67 (652mm)
Tuning Machines: Gotoh SG381-B20GG
Nut/Saddle/Bridge Pins: TUSQ
Pickup: B-Band UST-29L
Concealed Preamplifier: B-Band
Finish: Natural
Case: Hardshell
$2,250.00

แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่านายหนอนทายกีต้าร์ปริศนาของผมว่าเป็น S-91 ใด้ยังไงและดันทายเกือบถูกด้วยเพราะมันคือ S-91 Prototype ครับซึ่งน่าจะทำอยู่ไม่กี่ตัวก่อนจะออกรุ่นปกติที่สเป็คไม่เหมือนกันนอกจากไม้ข้างและไม้หลัง

เนื่องจากสาย D'add ของผมมีแต่เบอร์ .011 แต่นายหนอนใช้สายเบอร์ใหญ่ ดังนั้นผมขอเปลี่ยนรางวัลเป็นสาย Martin FX Fingerstyle ที่ผมเพิ่งสั่งมาจากอเมริกาเบอร์ .0125-.055 สองชุดครับ ติดต่อมารับใด้ตั้งแต่เดี๋ยวนี้เลยครับ
21-08-2010, 11:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: หากีต้าร์ cutaway มีน้าๆท่านไหนเบื่อแล้วมั่งครับ - by pood - 21-08-2010, 11:42

Forum Jump: