Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 3.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเถอะ..โปรดช่วยหยุด(ปาหี่เลวๆไร้ยางอาย)
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอเถอะ..โปรดช่วยหยุด(ปาหี่เลวๆไร้ยางอาย)
...

ชื่อกระทู้เร่าร้อน คนเปิดมาคงลุ้นว่าจะมีอะไร

จริงๆไม่ได้ไปเหน็บเเนมเพื่อนพี่น้องนักดนตรีที่ไหนนะครับ ลองดูในภาพครับ จะเข้าใจ...^^

พี่น้องกันทั้งนั้น ต่างเเสดงทัศนะในศิลปะต่างๆไปในเเบบที่ถนัดต่างๆกัน

เอาหล่ะ...ขอเกริ่นเล็กน้อยในที่มาของงานนี้นะครับ

พอดีกำลังทำงานวิจัยตัวหนึ่ง เลยเเวะมาเยี่ยมเพื่อนที่ห้องอัดของเพื่อน นาย K เมธี(พองพอง)กะพูดคุยหาข้อมูล กะจะอัดเพลงรักโง่ๆเล่นๆสักเพลง ดื่มกิน สนทนากัน

เเต่....

ระหว่างทางรถติดสุดๆมีพวกเสื้อเเ-งมาตรวจค้นปิดถนน จนไปถึงบ้านเพื่อนก็ดึกมาก

เลยเปลี่ยนเเผนจากคิดจะเเจมดนตรีเพลงอุ่นๆสบายๆกันเพลินๆ กลายเป็นเเต่งเพลงสร้างดนตรีระบายอารมณ์ เเสดงความคิดกับสิ่งที่เห็นในฐานะนักดนตรี

จึงเกิดเพลงนี้ขึ้น จริงๆเนื้อร้องท่อนท้ายสุดเกิดขึ้นขณะอ่านหนังสือพิมพ์กินก๋วยเตี๋ยวทางตอนเหนือของไทยสักหลายวันก่อน

เป็นครั้งเเรกที่เล่นกันครับ ไว้จะเรียบเรียงกระชับๆมาใหม่

คงจะเดาออกเเล้วว่าน่าจะพูดเรื่องอะไร ภาพประกอบไม่ได้เจตนาว่าอะไรใคร หากภาพลอยมาในช่วงคำร้องที่เเสดงความหมายอะไรออกมาก็ไม่ได้ตั้งใจตำหนิใครนะครับ

มันเป็นเรื่องบังเอิญที่เกิดขึ้น หากซ้ำบ่อยก็คงเหมือนโลกนี้ที่มักชอบมีอะไรเกิดขึ้นให้ได้สงสัยกันว่าทำไม

" ทำไมมันคิดกันไม่ได้ "

" ทำไมต้องเป็นเเบบนี้ โลกมันเป็นอะไรไป "

" เอาอีกเเล้ว เมื่อไหร่จะพอนะ กรรมเวรไม่ตามสนองมันสักที "

เเต่ไม่ต้องห่วงครับ.... คนทำชั่วทำเลวจะไม่มีทางลอยนวลอยู่ได้นานอย่างเเน่นอน

กิโยตินประหาร จะถูกหล่อด้วยตะกอนเเห่งความรักความเข้าใจ ดวงตาที่เบิกเห็นธรรม ความยุติรรมจะรอบังเกิด

จริงๆเพลงนี้สื่อสารได้หลายนัยยะนะครับ

บางทีอาจหมายถึงคนที่คอยทำอะไรเเย่ๆ ทำร้ายผู้อื่น คนรัก สังคม เเต่ไม่ได้สำนึกก็ได้ในอีกมุมมอง

ก็ขอมอบเพลงนี้ให้เเด่ทุกจิตสำนึก ที่ไร้สำนึกที่ดีงาม

กรรมเวรนั้นซื่อตรง เเละมีจริง

ภาคพนวก....

อันนี้เคยลงเอาไว้เเล้ว พูดถึงเรื่องในเชิงเดียวกันเคยถูกติดต่อนึไปออกอากาศมาเมื่อสักไม่นานที่ผ่านมา อันนี้ยังดูกลางๆ เเต่อันข้างบนคงจะชัดเจนขึ้น เเต่ก็คงไว้ซึ่งการเสนอมุมมองต่อสังคมที่เป็นไปในทุกวันนี้

การเเสดงความคิดเห็นต่างๆต่อสังคมในเชิงศิลปะนับเป็นสิทธิ์ที่พึงมี

เชิญเเนะนำ เเสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาสัยครับ

คิดต่างไม่เเปลก ยินดีรับฟังทุกๆความเห็นด้วยจิตคาราวะในสิทธิเเห่งการเเสดงออกในโลกเเห่งประชาธิปไตย

หัทยา สงวนสิน

ขออัพกระทู้นิดหน่อยนะครับ พอดีได้ไปทำกิจกรรมบางอย่างมา

11/05/10
(This post was last modified: 11-05-2010, 17:22 by hattaya111.)
28-04-2010, 10:01
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอเถอะ..โปรดช่วยหยุด(ปาหี่เลวๆไร้ยางอาย) - by hattaya111 - 28-04-2010, 10:01

Forum Jump: