Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ
ช่างไทยไม่มีโอกาส tap tone เลือกไม้เวลาสั่งจากนอกครับแต่ tap tune ตอนทำให้เสีัยงออกมาอย่างที่ควรจะเป็นได้

แต่กีตาร์นอกที่เป็น factory made ก็ไม่มีการ tap tone และ tap tune ครับเพราะเสียเวลาครับเค้าเอาความสวยมากำหนดเกรดไม้ว่าจะใช้ในรุ่นถูกหรือแพงและจะใช้ค่้าเฉลี่ยที่คำนวณมาในการกำหนดความหนาของ sound board ครับทำให้กีตาร์รุ่นเดียวกันมีทั้งเสียงดีและห่วยครับ นอกจากพวก custom made ครับถึงจะทำ

จริงๆถ้าดีสุดต้อง tap tone เลือกไม้ได้ก่อนซื้อ+ tap tune ตอนทำ

ปล.ไม้ชิ่งชันนี่ต้องเก่าจริงแห้งจริงนะครับไม่งั้นจะเกิดอาการ ปริ ได้เหมือน brazilian rosewood ครับแต่เสียงดีกว่า indian rosewood ครับเหมือน cocobolo แต่ที่ว่ากันว่าเสียงเหมือน brazillian สุดต้อง ประดู่ ครับแต่มันไม่สวย คุณ Rommich ที่ทำกีตาร์ classicระดับโลก เคยมาเหมาไปทำกีตาร์ classic แล้วเอากลับมาขายคนไทยตัวละ 2แสนครับ ซื้อกันเกลี้ยง
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 20-04-2010, 16:31 by gttle.)
20-04-2010, 16:29
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบความเห็นเรื่องกีตาร์ไทยทำ - by gttle - 20-04-2010, 16:29

Forum Jump: