Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
Author Message
smoinync Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ
ได้ขอรับอยากให้กระผมอธิบายตั้งแต่ช่วงไหน ผมจะพยายามควบคุมสติและแสดงภาษาออกมาที่แสดงค่าของมัน ให้ อยู่ในสถานภาพที่ ทุกๆท่านพอจะอ่านได้ แม้จะไม่แสดงออกไปในทางบันเทิงในแบบที่ผมตั้งใจไว้แต่แรก หากแต่ได้ใจความกระชับแม่นยำ ทุกๆคำสะกดไม่พลาด ก้ตามแต่จะปราถนาครับผม

คืออยากอธิบายไว้ ณ ตรงนี้ ว่าผมคิดมองว่า ภาษาไม่ว่ากี่ภาษาที่คนทั้งโลกใช้ มันมีความสวยงามในแบบของมัน และมันจะผิดไหมหรือถ้าผิดมันจะละเมิดกี่กระทงในการเปรียบเปรยสิ่งที่ผมรู้สึกนึกคิด ในแบบอีกแบบที่ผมเข้าใจว่างดงาม (ในมุมมองผม เนื่องจากผมอาจจะเรียกว่ามือสมัครเล่นคนนึงที่ทำดนตรีเอง เขียนเพลง เขียนเนื้อเอง และพยายามหาแบบแผน แนวทาง ที่จะเลี่ยนกรอบทุกๆอย่างที่ผมว่ามันไม่ค่อยให้แง่มุมที่หลากหลาย แตกฉขนง ซึ่งมันก็เปรียบได้กับ แนวทางของ post modern art ที่ผมเคยได้จำมาจากในชั้นเรียน ที่เราสามารถจับต้อง แปลงปรุง เปรียบทุกอย่างรอบๆตัวเรา ไปไม่ต่างจากเครื่องปรุง วัตถุดิบ ซึ่งผมว่ามันคล้ายๆกับเวลาที่ทุกคนอาจจะมองเห็น สี่เหลี่ยมคิวบิกชิ้นนึง ซึ่งมีกว้าง ลึก สูง แล้วถ้ามันเกิดทึบขึ้นมา คราวนี้มันก็แน่อยู่แล้วที่คุณต้องใช้จินตนาการว่าสิ่งที่อยู่ในนั้นมีโอกาศที่จะสามารถเป็นสิ่งใดบ้าง ตั้งแต่ X จนไปถึง ว่างปล่าว แล้ว ไม่ว่ามันจะว่างปล่าวรึไม่คุณก็สามารถใช้จินตนาการถ่ายทอดเรื่อง บรรยากาศของสิ่งที่อยู่ในนั้นในอย่างไม่มีกำหนด) ผมไม่ทราบว่าที่ผมพูดไป จะมีคนที่เสียเวลาอ่านไหม ผมอยากให้อ่านนะจริงๆแล้ว แม้บางอย่างเราอาจจะตัดสินว่ามันไร้ซึ่งแง่มุม แต่ในทางเดียวกันมันอาจจะแฝงไปด้วยแง่มุมซ้อนเอาไว้ เพียงแค่คุณลองให้เวลากับมัน
แค่นี้แหละครับ
แล้วก็เผอิญมีอีกคำถามแอบกระพริบเข้ามาในม่านตาผมเสี้ยววินาทีนึงว่า ศิลปะ ควรจะก้าวต่อไป หรือ นิ่งอยู่กับที่ ซึ่งก็หมายความว่า ไม่ว่าจะลองผิดลองถูก เราก็ควรลองต่อไป หรือ แบบเดิมก็ดี ไม่ชอบเสี่ยงกับอะไรที่ไม่แน่นอน ผมเข้าใจว่าบางท่านอาจจะต้องพูดว่า "ผมหลุดประเด็น" แต่ผมว่าไม่หรอกครับ มันมีความเหลื่อมคาบซึ่งเป็นเหตุเป็นผลเกื้อหนุน อย่าง บางๆ อยู่ จางๆ อยู่

ขอกราบอภัยมาอีกครั้งที่ผมไม่สามารถสกัดความคิดที่ควรจะปล่อยลอยให้มันว่างปล่าว ไร้ตัวตน แต่ในทุกๆความคิดเห็นผมไม่เคยคิดที่จะลบหลู่ดู่หมิ่นบุคคลไหนๆเลย เพราะว่าโดยพื้นฐานโลกมนุษย์ เราทุกคนเป็นญาติกันไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ถึงไม่อยากเป็นก็ปฎิเสธไม่ได้จริงๆครับ
nuttin but music bitches & brews
http://www.myspace.com/orientalmonkiexpfq
(This post was last modified: 01-12-2009, 23:51 by smoinync.)
01-12-2009, 23:33
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พิพิธพันของหนู แบ่งกันชมกะน้าๆ - by smoinync - 01-12-2009, 23:33

Forum Jump: