Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆท่านใดเคยใช้สายมอนสเตอร์ Acc. เป็นสายไมค์บ้างไหมครับ ?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: น้าๆท่านใดเคยใช้สายมอนสเตอร์ Acc. เป็นสายไมค์บ้างไหมครับ ?
สายศัญญาณทั่วไปเป็น unbalanced ที่ใช้สายสองเส้น พอยาวหน่อยก็เริ่มมี noise วิธีลด noise คือต้องพยายามใชสายให้สั้นที่สุดและใช้ลวดเบอร์ใหญ่ที่สุด อย่างสาย Monster Acoustic นี่เขาใช้ทั้งลวดเบอร์ใหญ่แถมที่บ้านเรายังขายแค่ความยาว 12 ฟุตเท่านั้น

สายไมโครโฟนนั้นเป็น balanced line ที่ใช้สายสามเส้น พอไปถึงปลายทางก็โดนกลับ phase เพื่อลบ noise ทิ้งหมด สายไมค์จะยาวเท่าไหร่ก็ใด้ครับ ตามเวทีในโรงแรมที่เขามีปลั้กทิ้งไว้ให้นี่บางทียาวกว่า 50 เมตร

สายแจ้คปกติถ้าใช้กับกีต้าร์ที่ฬช้ passive pickup มันจะกลายเป็นส่วนหนึ่งของวงจรไปเลย จึงควรเสาะหาสายที่คุณชอบเสียงมากสุด ส่วนสายไมค์นั้นเสียงเหมือนกันหมดทุกยี่ห้อครับแต่ซื้อของแพงเพื่อความสบายใจไว้ก่อนดีกว่าเพราะขนาดยี่ห้อ Planet Wave ผมยังเคยเจอสายขาดกลางเลย
14-10-2009, 00:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆท่านใดเคยใช้สายมอนสเตอร์ Acc. เป็นสายไมค์บ้างไหมครับ ? - by pood - 14-10-2009, 00:30

Forum Jump: