Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ
ไม่ไร้สาระหรอกครับแต่อาการแบบนี้ไร้ทางรักษามากกว่าเพราะผมก็เป็นมาหลายสิบปีแล้ว ถ้าจะซื้อกีต้าร์ที่ชอบยี่ห้อละตัวมันก็คงไม่จบที่ตัวนี้หรอก ผมคงจะให้ใด้เพียงคำแนะนำทั่วๆไปในฐานะคนเป็นโรคเดียวกันแต่อาการหนักกว่าเท่านั้น

กีต้าร์แต่ละยี่ห้อนั้นราคามือสองจะขึ้นๆลงๆตามความนิยมของตลาดซึ่งเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ ความนิยมยุคนี้ก็เกิดจากเสียงเชียร์ตามหน้าซื้อขายในเว้บนี่แหละครับ ตัวอย่างเช่นเมื่อสองปีก่อนกีต้าร์ Lowden นี่ฮ้อตสุดๆแต่ตอนนี้หายเงียบไปเลย ส่วน Gibson นั้นดันมีหลายคนเอามาปล่อยถูกๆจนตอนนี้ราคามือสองในบ้านเราถูกกว่าในอเมริกาแล้ว ส่วนยี่ห้อที่กำลังมาแรงตอนนี้ก็มี Furch และ Yamaha Japan รุ่นเก่าๆที่ซื้อขายกันราคาสูงมาก

Ovation นั้นตอนนี้เป็นกีต้าร์ "นอกกระแส" เลยราคามือสองไม่แพงเหมาะกับการเสาะหามาประดับบ้าน ส่วน Martin นั้นซื้อเมื่อไหร่ก็ใด้ครับเพราะราคามือสองมันค่อนข้างแน่นอน

คนที่เล่นกีต้าร์โปร่งราคาแพงในบ้านเรามีจำนวนน้อยมากครับดังนั้นการปลุกกระแสเลยทำใด้ง่ายมาก อย่าว่าแต่บ้านเราเลยแม้แต่ในอเมริกาเองเมื่อสิบปีก่อนมีนักสะสมมือใหม่คนหนึ่งเที่ยวกว้านซื้อกีต้าร์ acoustic archtop รุ่นในตำนานจนมีผลให้ราคามือสองกระโดดขึ้นไปเกือบเท่าตัวแต่ตอนนี้ก็ลดลงมาแล้วครับ
31-08-2009, 10:42
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - by pood - 31-08-2009, 10:42

Forum Jump: