Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คือว่า...มันมากับ scale คับ..
Author Message
bobbyswingers Offline
Member

Likes Given: 0
RE: คือว่า...มันมากับ scale คับ..
(22-07-2009, 10:04)ลูกแกะ Wrote: scale (musical scale) - ตามความเข้าใจของผมนะครับ
คือการเรียงลำดับความสูงต่ำของเสียงโดยอาจจะเรียงจากต่ำไปสูงหรือสูงไปต่ำ โดยมีรูปแบบการเรียงซ้ำเมื่อครบรอบ (octave) โดยมากจะพบว่าเป็น 8 เสียงต่อรอบ แต่ก็มีอีกหลายรูปแบบ ที่การครบรอบไม่เท่ากับ 8 เสียง โดยมีหลักเกณฑ์ในการเรียงเช่น ตามกลุ่มของสียง (Pitch class) หรือระยะห่างระหว่างเสียง (Interval) ถ้าลองอ่านใน wikipedia อาจเข้าใจมากขึ้นครับ

การเข้าใจ scale มีประโยชน์มากครับ เช่นถ้าคุณรู้ว่า เพลงไทยเดิม มักจะเล่นเป็น Pentatonic scale คุณก็จะสามารถแสดง คีตปฏิภาณ ให้มีสำเนียงของเพลงไทยเดิมได้น่ะครับ
นอกจากนี้การสร้างเสียงขั้นคู่ หรือเสียงประสาน ก็ใช้เสียงที่มีใน scale ซึ่งนี่รวมไปถึงการสร้างคอร์ดที่มีสามเสียง (Triad Chord)
คอร์ดที่มีโน้ตเสียงเจ็ด (7 Chord) คอร์ดที่มีเสียงเครียด (Tension Chord) และอื่นๆอีกมากมายจนยากที่จะสาทยาย ให้น้าๆท่านอื่นช่วยด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณคับ วันที่ตั้งกระทู้ ผมปรินท์บทความจากวิกิพีเดียไปด้วยคับ กำลังศึกษาอยู่

อ้อ เมื่อคืน ผมลองๆแกะๆไล่ๆดู ไปได้สเกลพิณมาคับ ไม่รู้มันอยู่ในสเกลไหนรึเปล่า มันออกมาประมาณนี้คับ
1 - #2 - 4 - #5 - แฟลท7 - 8 หรือ
E - G - A - C - D - e

มันมี 5(penta) โน้ต เราจะเรียกว่า Northeastern Siamese pentatonic scale ได้รึเปล่าคับTongue
(This post was last modified: 22-07-2009, 13:11 by bobbyswingers.)
22-07-2009, 13:10
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คือว่า...มันมากับ scale คับ.. - by bobbyswingers - 22-07-2009, 13:10

Forum Jump: