Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เขาเรียกว่า "หัวหน้า"
Author Message
p.ammarit Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: เขาเรียกว่า "หัวหน้า"
(22-10-2008, 01:12)povation Wrote:
(22-10-2008, 00:13)กีต้าร์เก่า Wrote: .....แปลกแต่จริงครับ.........คนเป็นหัวหน้า มักถูกลูกน้อง ด่าลับหลังว่า โง่เสมอ............ทำไม.......ทำไม.......ลูกน้องไม่คิดหรือว่า.......กว่าจะเป็นหัวหน้า คนคนนั้นต้องผ่านอะไรมาบ้าง..........ยิ่งคนที่จะเป็นหัวหน้าในสมัยนี้หนะ.......มันต้องพาหน่วยงานต่อสู้และแข่งขันกับหน่วยงานอื่นรวมไปถึงหน่วยงานต่างชาติเลยนะ........เฮ้อ........

ตำแหน่งหัวหน้าเป็นตำแหน่งทีมีเกียรติ เช่น
หัวหน้าครอบครัว
หัวหน้าห้อง
หัวหน้าส่วน

แต่บนความมีเกียรติ ผู้ที่อยู่ในฐานะนั้นควรวางตนให้สมเกียรติเช่นกัน จึงอาจตกอยู่ในภาวะกดดันได้มาก ต้องศึกษาหาความรู้และมีแนวคิดที่ดีและกว้างไกล นำพาไปสู่ความเจริญรุ่งเรือง อย่าให้ลูกน้องมอบตำแหน่งนี้

หัวหน้าง่าว

ลูกน้องที่ด่าหัวหน้าลับหลัง จะไปสนใจใยนักหนาครับ
ผมว่าสนใจตนเองดีกว่า ว่าเราวางตนเป็นลูกน้องหรือหัวหน้าที่ดีพอใช้ได้หรือยัง
แต่ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้กับน้าแป้งกีตาร์เก่าอยู่ดี

---------------------------------------------------------------------------
---------------------------------------------------------------------------

บางครั้งก็ค่อนข้างที่จะเห็นใจและเข้าใจนะครับว่า คนๆหนึ่งกว่าจะได้มาเป็นหัวหน้าต้องผ่านอะไรมาบ้าง

ความสามารถส่วนตัว ?

การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ?

การเข้าใจคน ?
...
..
.

แต่ในอดีต ขณะที่คุณยังมีสถานะเป็นลูกน้องอยู่ เมื่อเกิดปัญหาหนึ่งขึ้นมาให้หัวหน้าคุณของแก้ไข หรือ คุณต้องเสนองานให้หัวหน้าของคุณดู แล้วผลลัพธ์ที่ได้ทำให้คุณรู้สึกว่า

เขาขึ้นมาเป็นหัวหน้าได้ "อย่างไร"

- - - - - - - - - - - -

สำหรับตัวผม ผมว่าการที่ให้ลูกน้อง positive หรือ negative กับเรานั้นอยู่ที่
"ผลลัพธ์" จากตัวเรานะครับ

อันเรื่องการด่าว่า หรือ นินทาลับหลัง คงเป็นเรื่องที่ห้ามไม่ได้
แต่สิ่งสะท้อนเหล่านี้อาจจะทำให้เราปรับหรือเปลี่ยนตัวเอง เ่ื่พื่อให้
"ผลลัพธ์" ในวันข้างหน้าดีกว่าเดิมได้ครับ Smile

ปล. กระทู้ขำขันจะกลายเป็นกระทู้ซีเรียสแย้ววว

ปล2. สงสัยกระทู้ไม่ดึงดูด ไม่เจอแก๊งล่มกระทู้เลย
ว๊าาา ...ว่าจะสมัครเข้าสมาชิกแก๊งล่มซะหน่อยสงสัยต้องแปรพักตร์เสียแล้ว
อิอิ
22-10-2008, 17:41
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เขาเรียกว่า "หัวหน้า" - by p.ammarit - 22-10-2008, 17:41

Forum Jump: