Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
กีตาร์ผมเป็น Takamine an15 ครับ ผมพึ่งลองถอด saddle ออกมาดู ปรากฎว่าที่ใต้ของ saddle มีไม้โปรแทรกเตอร์ตัดเป็นชิ้น เพื่อรองให้ saddle มีความสูงขึ้น แล้วผมก็ลองเอาออก แล้วลองตั้งสายใหม่ ปรากฎว่าเสียงมันใส และกังวาลขึ้นครับ ผมแปลกใจมากไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่า แต่เสียงและความรู้สึกเวลาเล่นเปลี่ยนจริง ๆ ครับ เพราะจากเดิม เสียงจะอึบกว่านี้หน่อยครับ แต่เสียงที่ได้ก็เบาลงไม่แน่ใจว่ามาจาก action ที่ต่ำลงรึเปล่า แล้วเวลาตีคอร์ดแรง ๆ ทำให้สายกระทบเฟร็ตครับ

การใส่พลาสติกเพื่อรองใต้ saddle นี่มันมีผลกับเสียงจริงเหรอครับ หรือว่าผมคิดไปเอง

เป็นเหตุให้ผมอยากหา Tusq saddle มาใสดูครับ ไม่รู้เมืองไทยมีร้านไหนขายรึเปล่า หรือว่าต้องสั่งเมืองนอกอย่างเดียวครับ แล้วถ้าไม่มีในเมืองไทย ยังมี saddle แบบไหนที่น่าลองเอามาปรับแต่ง action ที่สามารถหาซื้อได้ง่าย พอดีจะหามาใส่ให้กับกีตาร์ของผมครับ เนื่องจาก saddle ของผม เป็นแบบ สองชิ้นแยกกันด้วยครับ
27-07-2008, 02:07
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - by TooNyTooN - 27-07-2008, 02:07

Forum Jump: