Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
งบ 40000-50000 บาท ควรซื้อโปร่งยี่ห้ออะไรรุ่นไหนคุ้มที่สุดครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: งบ 40000-50000 บาท ควรซื้อโปร่งยี่ห้ออะไรรุ่นไหนคุ้มที่สุดครับ
Furch ไม่น่าจะเหมาะกับการใช้งานและแสดงสดครับ Ovation นั้นเหมาะแน่เพราะศิลปินดังๆเขาก็ใช้กันเมื่อ 20-30 ปีก่อน Takamine ก็เป็นกีต้าร์ยอดนิยมสำหรับการแสดงสดเมื่อ 10-20 ปีก่อน

กีต้าร์ที่เหมาะสำหรับการแสดงสดนั้นควรมีคุณสมบัติดังนี้

1. ตัวกีต้าร์ต้องค่อนข้างแข็งแรง อุปกรณ์ต้องวางใจใด้ เล่นแล้วสายต้องไม่เพี้ยน intonation ต้องครง ต้องไม่มี dead note ส่วนเรื่องเสียงเปล่านั้นเป็นเรื่าองรองลงมาเพราะเวลาเล่นออกแอมป์ไม่มีใครแยกแยะเสียงออกระหว่างกีต้าร์ตัวละห้าหมื่นกับห้าแสนหรอกครับ

2. ระบบปรีแอมป์ต้องปรับใด้หลากหลายและปรับง่ายขณะเล่น พวกที่เอาปุ่มปรับไปไว้ใน sound hole นี่ไม่เหมาะครับเพราะถ้าเล่นดังมากคุณอาจต้องใช้ sound hole plug ดังนั้นควรใช้ปรีที่ฝ้งไว้ด้านข้างจะดีที่สุด

เมื่อก่อนนี้ Ovation ครองตลาดใด้ก็เพราะเหตุผลสองข้อนี่แหละครับ Takamine มาใด้รับความนิยมในเวลาต่อมาก็เพราะคนส่วนใหญ่ยังยึดติดกับเสียงของกีต้าร์ที่ทำด้วยไม้แต่มีความคงทนแข็งแรงในด้านโครงสร้างและระบบปรีแอมป์ที่ดีที่สุดในตลาดตอนนั้น พอมาถึงยุคปัจจุบันก็เป็นยุคทองของมืออาชีพเพราะมีกีต้าร์และปรีแอมป์ดีๆให้เลือกมากมายครับ

ในระดับราคานี้ผมคงเลือกกีต้าร์ที่ made in Japan เพราะมันทนมือทนเท้ากว่ากีต้าร์ made in USA ในระดับราคาเดียวกันแน่นอน

[Image: glenmar.jpg]

กีต้าร์ญี่ปุ่นในงบนี้ต้องซื้อมือสองนะครับเพราะตอนนี้ถ้าซื้อมือหนึ่งก็แพงกว่ากีต้าร์อเมริกันอีกเนื่องจากเงินเยนแข็งมาก ส่วนยี่ห้อและรุ่นนั้นลองของจริงไปเรื่อยๆดีกว่าครับ
11-02-2012, 09:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: งบ 40000-50000 บาท ควรซื้อโปร่งยี่ห้ออะไรรุ่นไหนคุ้มที่สุดครับ - by pood - 11-02-2012, 09:51

Forum Jump: