Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มือใหม่ อยากหัดเล่นกีร์ต้าค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มือใหม่ อยากหัดเล่นกีร์ต้าค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ
ถ้าจะเริ่มเล่นผมว่าควรหัดแบบคนญี่ปุ่นมากกว่าจะหัดแบบฝรั่งนะครับเพราะชื่อน้องก็เป็นชื่อคนญี่ปุ่นอยู่แล้ว ฝรั่งเขาจะหัดเล่นด้วยกีต้าร์สายเหล็กแต่คนญี่ปุ่นร้อยทั้งร้อยจะหัดเล่นด้วยสายไนล่อน เหตุผลก็คือตนที่เริ่มเล่นนั้นนิ้วยั้งไม่ด้านพอจับสายเหล็กแล้วจะเจ็บนิ้วเลยพลอยเลิกเล่นไปเลย ผมเห็นกีต้าร์ทุกตัวที่น้าๆแนะนำเป็นกีต้าร์สายเหล็กทั้งนั้นเลยต้องขอมาขัดคอหน่อย

เหตุผลที่สาวๆชอบเล่น ukulele กันนั้นก็เพราะมันเป็นสายไนล่อนครับ พวกน้าๆที่มาแนะนำนี่แต่ละคนเล่นกันมาแล้วเป็นสิบๆปีจนนิ้วด้านหมดแล้ว (บางคนไม่ใด้ด้านแค่นิ้ว) เลยลืมเรื่องนี้ไป กีต้าร์สายไนล่อนนั้นหาง่ายมากครับ ตัวละสองสามพันบาทก็หรูแล้วเพราะเป็นกีต้าร์ที่คนญี่ปุ่นเขาโยนทิ้งกันหลังจากเล่นเป็นแล้ว คนไทยก็เลยเหมาใส่คอนเทนเน่อร์มาขายกันถูกๆเพราะแทบจะไม่มีต้นทุน
(This post was last modified: 23-08-2011, 22:17 by pood.)
23-08-2011, 22:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มือใหม่ อยากหัดเล่นกีร์ต้าค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ - by pood - 23-08-2011, 22:16

Forum Jump: