Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมก๊อดนะครับ เอาเพลงที่แต่งไว้นานแล้วมาให้เพื่อนๆฟังครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ผมก๊อดนะครับ เอาเพลงที่แต่งไว้นานแล้วมาให้เพื่อนๆฟังครับ
(22-08-2009, 14:40)Teera Wrote: ปรกติ สำนวน ฟางเส้นสุดท้าย จะหมายถึง ฟางเส้นสุดท้าย ที่ทำให้ลาหลังหัก

น่าสนใจมาก สำหรับประเด็นนี้
เพราะผมไม่เคยเอะใจ กับคำนี้มาก่อน!!!

เลยลอง หาๆเพิ่มเติม.... ก็ทราบว่า
ที่มาสำนวนนั้นมาจาก สุภาษิตอาหรับ ที่ว่า ....????....(ไม่สามารถจะหาที่เป็นภาษาแขก ได้ แต่แปลมาเป็นภาษาอังกฤษ ได้ว่า" the last straw that breaks the camel's back " )
มีความหมายว่า เป็นจุดที่ทนไม่ไหวแล้ว...หรือขีดจำกัดในความอดทนของคน เหมือนกับถ้าเจ้าอูฐต้องบรรทุกของบนหลังมากขึ้นเรื่อยๆ ..พอถึงจุดที่อูฐทนต่อไปไม่ไหว แม้ใส่ฟางไปอีกเส้นเดียวก็ทำให้อูฐหลังหักได้...
และปรากฏครั้งแรก ในงานวรรณกรรมเมื่อร้อยกว่าปีที่แล้ว ด้วยประโยคที่ว่า "As the last straw breaks the laden camel's back." และ สำนวนนี้ก็นิยมใช้กันต่อๆมา
แต่ฝรั่งบางคนจะใช้ "the straw that broke the donkey's back".คือ บ้านเมืองไม่ได้ใช้อูฐแบกหาม จึงใช้ ลา มาเป็นสัญลักษณ์ แทน

แต่คนไทยนำมาใช้ในความหมายว่า เป็นโอกาสสุดท้าย พลาดแล้ว จบเห่เลย
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
24-08-2009, 16:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผมก๊อดนะครับ เอาเพลงที่แต่งไว้นานแล้วมาให้เพื่อนๆฟังครับ - by SARUN - 24-08-2009, 16:05

Forum Jump: