Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขนาดของส่วนต่างๆของกีต้าร์ มีผลต่อเสียงอย่างไร
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขนาดของส่วนต่างๆของกีต้าร์ มีผลต่อเสียงอย่างไร
คำถามนี้ขอผ่านครับเพราะผมคิดว่าไม่มีใครรู้คำตอบที่แท้จริง ที่คุณ Gman ตอบก็เป็นสมมุติฐานที่อ้างอิงหลักวิทยาศาสตร์ครับแต่ก็เอาแน่เอานอนไม่ใด้เพราะตัวแปรมันเยอะมาก ตัวอย่างเช่น

1. ไม้เป็น non-homogenous, non-isotropic material ไม่มีไม้สองชิ้นที่มี physical properties เหมือนกันเป้ะๆหรอกครับ กีต้าร์ที่ทำด้วย synthetic materials อย่าง Rainsong หรือ Composite Acoustics น่าจะใด้เปรียบกีต้าร์ที่ทำด้วยไม้เรื่องนี้ครับ เท่าที่ผมเคยลองผมว่ามันดังกว่าครับแต่คุณภาพของเสียงยังต้องปรับปรุงอีกก่อนจะสู้กีต้าร์ไม้ใด้

2. การใส่ bracing เมื่อสองร้อยปีที่แล้วกับเดี๋ยวนี้ก็ยังใช้ระบบ trail and error อยู่เพราะมันคำนวนไม่ใด้ครับ

3. ปริมาตรของ body อย่างเดียวไม่ใช่ตัวกำหนดความดังแต่ขึ้นอยู่กับ boundary condition ด้วย อย่าง Gibson Jumbo นี่เสียงดังสู้ Martin Dreadnought ไม่ใด้ครับ น่าจะเป็นเรื่องเอวอย่างที่คุณ Gman ว่าแต่ Guild Jumbo นี่เสียงดังมากครับไม่รุ้เพราะอะไรเหมือนกันแต่น่าจะเป็นเพราะไม้หลังเป็น arched back

4. กีต้าร์ยี่ห้อดังๆส่วนใหญ่เขารับประกันตลอดชีพเขาเลยต้อง overbuild ให้มันแข็งแรงเกินความจำเป็น ส่วนกีต้าร์โรงงานเล็กๆนั้นเขาสามารถปาดโน่นเฉือนนี่ใด้เพราะเขาบวกค่าซ่อมเผื่อไว้ในราคาขายแล้วอย่างเช่น Bourgeois นี่เขาปาดไม้หน้าและเหลา bracing จนท้องป่องทุกตัว ใครมี Martin ถ้าอยากให้เสียงดีขึ้นจะลองปาด bracing ดูก็ใด้นะครับแต่ควรปรึกษาน้า Folkenman ก่อนทำ

มีกีต้าร์จากเมืองจีนยี่ห้อนึงที่เขาลำลือกันว่าเสียงดีกว่า Martin ใครมียี่ห้อนี้อยู่ก็ลองเคาะไม้หน้าและไม้หลังดูใด้ครับว่ามันบางแค่ไหน เขาทำแบบนี้นอกจากเสียงจะดีแล้วยังประหยัดไม้ใด้ด้วย ส่วนเรื่องประกันสบายมากครับเพราะเขารับประกันแค่ปีเดียว เรื่องรับประกันนี่เป็นเรื่องใหญ่ในอเมริกานะครับเพราะเท่าที่ผมทราบเคยมีสองยี่ห้อที่ล้มละลายมาแล้วเพราะโดนลูกค้าเคลมประกัน
20-07-2009, 14:00
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขนาดของส่วนต่างๆของกีต้าร์ มีผลต่อเสียงอย่างไร - by pood - 20-07-2009, 14:00

Forum Jump: