Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขนาดของส่วนต่างๆของกีต้าร์ มีผลต่อเสียงอย่างไร
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ขนาดของส่วนต่างๆของกีต้าร์ มีผลต่อเสียงอย่างไร
เป็นคำถามที่ตอบยาก แบบที่น้า napman บอกครับTongue

ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจมากนัก แต่เท่าที่เคยอ่าน ตามหลักแล้วขนาดของ soundbox จะมีผลต่อปริมาตรของอากาศในตัวกีตาร์ซึ่งเมื่อประกอบกับขนาดและตำแหน่งของ soundhole แล้วจะมีผลต่อ air resonant frequency ครับ
Soundbox ที่ใหญ่ ซึ่งอาจจะมาจาก upper bout และ lower bout ที่ใหญ่ หรือตัวหนาจะทำให้ air resonant frequencies ต่ำลง ซึ่งอาจจะมีส่วนช่วยเรื่องเสียงเบสได้ เปรียบเทียบคร่าวๆ เช่นระหว่างทรง Dreadnought กับ OM

แต่กีตาร์ที่ตัว (upper และ lower bout) ใหญ่ขึ้น ไม้หน้าและหลัง และ bracing จำเป็นต้องถูกทำให้แข็งแรงขึ้น มีผลทำให้ resonant frequencies ของไม้หน้าและหลังสูงขึ้นซึ่งอาจจะส่งผลให้ air resonant frequency ไม่ได้ต่ำลงมากนักจากขนาดที่ใหญ่ขึ้น ทำให้เสียงโดยรวมอาจจะไม่ต่างกันมากนัก เปรียบเทียบคร่าวๆ เช่นระหว่างทรง Dreadnought กับ Jumbo

สำหรับเรื่องเอวกีตาร์ ในตัวอย่างหนังสือของ Ervin Somogyi ส่วนหนึ่งอธิบายไว้ว่า เอวมีส่วนจำกัดการสั่นสะเทือนของกีตาร์ครับ กีตาร์ที่เอวแคบและ upper bout เล็กเช่นใน OM เมื่อประกอบกับ X bracing แล้วทำให้บริเวณ upper bout ดูเหมือนจะแข็งแรงขึ้นโดยธรรมชาติ ดังนั้นหากไม่ปรับขา X ด้านบนให้ดี จะทำให้ X brace สั่นสะเทือนได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ
http://www.esomogyi.com/volume1_chapter12.pdf

เรื่องรูปทรงก็มีส่วนครับ กีตาร์ที่รูปทรงไม่เหมือนกันถึงแม้ปริมาตรอากาศในตัวกีตาร์อาจจะเท่ากัน ผมก็เชื่อว่าให้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนกันครับ เพราะการสะท้อนเสียงทั้งภายในและนอกกีตาร์ของย่านความถี่ต่างๆน่าจะต่างกัน

ผมคิดว่าการทำงานของกีตาร์นั้นค่อนข้างซับซ้อนครับ เนื่องจากส่วนประกอบแต่ละอย่างมันทำงานร่วมกันครับ เปลี่ยนตัวแปรหนึ่ง ก็จะมีผลกับตัวแปรอื่นๆด้วย ดังนั้นจะหาคำตอบแบบชี้ชัดไปเลยว่าเปลี่ยนปัจจัยหนึ่ง แล้วเสียงจะเป็นอย่างไรคงยากครับ อย่างดีที่สุดคงทำได้แค่การคาดการณ์คร่าวๆ แบบที่เราๆทราบกันอยู่ครับว่ากีตาร์ทรงใหญ่มีแนวโน้มที่จะให้เสียงเบสได้ดี ส่วนกีตาร์ทรงเล็กก็มีแนวโน้มที่จะให้เสียงแหลมได้ชัดเจนครับSmile
19-07-2009, 22:37
Find Like Post Reply

Messages In This Thread

Forum Jump: