Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hard Case ทำความสะอาด ยังไง?
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Hard Case ทำความสะอาด ยังไง?
Hard case ตามปกติไม่ต้องทำความสะอาดอะไรครับ ผมไม่เคยต้องทำความสะอาดภายในเลยแต่ถ้าเป็นด้านนอกก็ใช้น้ำยาทำความสะอาดเบาะหนังเช็ดครับถ้ามันสกปรก

เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งผมซื้อ hard case ของ Fender มาจากตัวแทนจำหน่าย พอเปิดออกมามีกลิ่นเหม็นอับฟุ้งเลย ผมเลยใช้น้ำยาทำความสะอาดพรมฉีดแล้วเช็ดให้แห้ง เสร็จแล้วก็เอาไปตากแดดสองวันก็หายครับ

ในกรณีย์ร้ายแรงที่เกิดจากอุบัติเหตุหรือการกลั่นแกล้งอย่างเช่นมีคนมาปัสสะวะใส่กล่องกีต้าร์นี่คงต้องเปลี่ยนสักหลาดอย่างเดียวเลยครับ ร้านที่ผมแนะนำคือ Mr. Bag-Fix ร้านนี้บริการดีมากครับ มีอยู่คราวหนึ่งกล่องกีต้าร์ผมตัวล้อคหักเพราะมีมือดีมาเปิดกล่องโดยเปิดตัวล้อคไม่หมด เขาสั่งของแท้มาเปลี่ยนให้เลยครับ

http://www.mrbagfix.com/

ส่วนพวก gig bag นั้นถ้าสกปรกมากก็ใช้นำยาทำความสะอาดของรถยนตร์เช็ดใด้ครับ ความจริงส่งซักแห้งก็ใด้แต่ค่าซักอาจแพงกว่าค่ากระเป๋า

ถ้ากระเป๋ามีคราบกาวติดก็ลองใช้น้ำมันไฟแช็คเช็ดออกใด้ครับ ลองก่อนนะครับเพราะผมไม่แน่ใจว่ามันใช้ใด้กับ vinyl ทุกประเภทหรือเปล่า
(This post was last modified: 15-06-2009, 14:01 by pood.)
15-06-2009, 13:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Hard Case ทำความสะอาด ยังไง? - by pood - 15-06-2009, 13:56

Forum Jump: