Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ หัดเล่นกีตาร์ยังไงกันครับ เอาโน๊ตจากไหน
Author Message
เดอะตู่ Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: พี่ๆ หัดเล่นกีตาร์ยังไงกันครับ เอาโน๊ตจากไหน
ผมเริ่มจากหัดเยอรมันก่อนครับ แล้วตามด้วย อีสุกอีใส เรื่องเดียวกันป่ะ อิอิ

คือผมเริ่มต้นจาก ฟังๆๆๆ ทุกแนวครับ ไม่ตั้งตัวเองว่าเป็นใคร หรืออยากเป็นใคร ถามว่าชอบคนไหนก็พยายามเล่นเพลงของเค้าเล่นให้ได้ และผลคิอเล่นได้แต่ไม่เหมือน เพราะไม่ดูโน๊ต อ่านไม่เป็นครับ แล้วถ้าเหมือน มันอาจจะเป็นความภูมิใจอย่างนึง แต่ทุกครั้งผมย้อนกลับไปที่เดิมว่า..... เพื่อ? จริงๆแล้วการเล่นเหมือนแผ่นคือการเครพงานของเจ้าของท่านนั้น การสื่อถึงอารมย์ ความรู้สึก ของท่านๆนั้น แต่เหมือนแผ่นสำหรับสำหรับผมคือ ผมเล่นแบบเจ้าของได้แล้ว และต่อไปผมก็จะเริ่มเล่นในแบบของผม มันไม่ใช่การ copy แต่มันคือ.......ลอก...เพื่อต่อยอดครับ

แนวทางการปฎิบัติของผมไม่มีคำว่าหลัก หรือหลักเกณฑ์ที่ชัดเจน ซึ่งมันไม่ถูกต้องเลย แต่อย่างนึงที่ผมได้มาอย่างภูมิใจก็คือ คำว่า "พยายาม ที่สุดแล้ว สำหรับคนที่ไม่เคยเรียนดนตรีเลยแม้แต่โน๊ตตัวเดียว"
รับสอนกีตาร์ตามบ้าน ครับ .................

15-01-2009, 01:13
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พี่ๆ หัดเล่นกีตาร์ยังไงกันครับ เอาโน๊ตจากไหน - by เดอะตู่ - 15-01-2009, 01:13

Forum Jump: