Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนเปรียบมวยให้หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รบกวนเปรียบมวยให้หน่อยครับ
ขอชี้แจงเรื่อง "คอยก"หน่อยครับ

น้ากะทะตามปกติเวลาเล่นกีต้าร์จะต้องก้มคอมองนิ้วตัวเองตลอดเวลาเพราะกลัว
จะเล่นผิด พอมาเล่นสองตัวนี้เลยเกิดอาการ "คอยก" เพราะมันเล่นง่ายมากจนไม่
ก้มมองสายไงครับ

กีต้าร์ใหม่หรือเก่าที่เราซื้อในเมืองไทยทุกตัวต้องพิจารณาบริเวณรอยต่อคอกับ
body ให้ดีครับเพราะอากาศบ้านเราชื้นมาก ส่วนที่เป็น dovetail ของคอมันจะ
ขยายตัวน้อยกว่าส่วนที่เป็น neck block เนื่องจากปริมาตรไม้มันน้อยกว่า ถ้าโดนบีบคอมันจะยกตัวขึ้นมาและไม่มีทางแก้นอกจากถอดออกมาใส่ใหม่ซึ่งเป็นเรื่อง
ใหญ่ครับ ดังนั้นก่อนซื้อต้องสังเกตุจุดนี้ให้ดีครับ

กีต้าร์ที่ซื้อแบบไม่เห็นตัวจากเมืองนอกก็เป็นนะครับ วิธีแก้ไขที่นิยมกันคือฝน
saddle ลงและรีบขายต่อให้กับคนที่ไม่รู้เรื่องครับ

ถ้าเป็น Taylor ที่ใช้ NT joint รุ่นแรกจะมีปัญหาคอบวมตรง fret 12-14 ครับ เป็นกันเกือบทุกตัวแต่แก้ง่ายเพราะคอมันถอดง่าย

เรื่องคันธนูนี่ผมเป็นคนแก้ให้น้าเบนซ์เองแต่ไม่อยากพูดถึงครับ
25-11-2008, 12:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนเปรียบมวยให้หน่อยครับ - by pood - 25-11-2008, 12:38

Forum Jump: