Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ
กีต้าร์ราคานี้มีให้เลือกเยอะจริงๆครับ (ผมก็เพิ่งซื้อกีต้าร์ราคาประมาณนี้มาเมื่อไม่นานมานี้แหละครับ) ถ้าชอบ Takamine แนะนำว่าเก็บเงินเพิ่มอีกนิดแล้วเล่น AN10 made in Japan ไปเลยครับ Taylor serie 200 ก็น่าสนใจครับ Guild GAD serie ก็น่าลอง (แต่แนะนำให้ไปลองที่เวิ้งฯเพราะน่าจะมีให้เลือกเยอะกว่าร้านตามห้างทั่วๆไป) รุ่นนี้ควรจะลองหลายๆตัวและพาผู้มีประสบการณ์ไปด้วย ผมไม่ทราบว่า Yamaha CPX/APX ราคาเท่าไหร่ แต่เคยเห็นประกาศขายอยู่ในหน้าซื้อ-ขายในนี้นี่แหละครับ รู้สึกจะอยู่ในงบด้วยนะ ที่สำคัญคือให้ไปลองเยอะๆครับ แล้วเลือกซื้อตัวที่ชอบและเล่นถนัดที่สุด
(04-09-2008, 12:09)pood Wrote: ความจริงแล้วสองหนุ่มนี่ใช้กีต้าร์หลายรุ่นหลายยี่ห้อเลยนะครับ ดูลิสต์ใด้ที่นี่ครับ

http://depapepe.exteen.com/20080407/2-depapepe

ดังนั้นจึงสรุปใด้ว่าเสียงของ Depapepe อยู่ที่นิ้วของ Depapepe และไม่เกี่ยวอะไรกับกีต้าร์เลย

ลองดูเพลงข้างล่างก็ใด้ครับ เขาใช้ Martin D-18 ที่เป็นทรง dreadnought เป็นตัว
เล่นโซโล่และใช้ Morris S-106 ที่เป็นทรง GA ตีคอร์ดเฉยเลย

http://www.youtube.com/watch?v=zcWeMnbNHGo

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า พวกเราส่วนใหญ่ (รวมทั้งผมด้วย) จะค่อนข้างเรื่องมาก
กับกีต้าร์เกินไปทั้งๆที่กีต้าร์ตัวเดียวกันคนสองคนเล่นก็เสียงไม่เหมือนกันหรอก
เพราะการควบคุมน้ำหนักนิ้วมันทำใด้ไม่เหมือนกัน

เลือกกีต้าร์ต้องลองเล่นเองครับนอกจากจะซื้อมาประดับบ้าน ตอนนี้กีต้าร์มือสองมี
เกลื่อนตลาดเพราะคนขายมีมากกว่าคนซื้อ ผมเองยังรับอุปการะมาหลายตัวแล้วในราคาที่ผู้ขายพอใจ

ไม่ทราบว่าในวิดีโอที่น้ากฤษแนบมานี้ เขาใช้ pickup รุ่นอะไรเหรอครับ ขอบคุณมากครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 04-09-2008, 16:25 by gong_bee_gees.)
04-09-2008, 16:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้องใหม่ มีเรื่องปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ - by gong_bee_gees - 04-09-2008, 16:22

Forum Jump: