Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ ..
ผมอยากแสดงความคิดในอีกด้านหนึ่งครับน้า ArtheR
การผลิตกีต้าร์นั้นมันมีหลายปัจจัย ทั้งการเลือกไม้ การใส่ bracing ความปราณีตของการทำ bracing
รวมถึงการประกอบครับ ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ผมเคยมี Guild GAD50 อยู่ แต่ตอนนี้ขายไปแล้ว ไม้ sitka ของตัวนั้นก็สวย
ไม้หลังก็สวย งานประกอบ งานเข้าไม้ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดี แต่เสียงออกมามันเทียบไม่ค่อยได้กับ Guild ที่ประกอบใน US
ผมก็เลยคิดเอาว่าประสบการณ์และฝีมือของการทำ bracing ไม้หน้า หรือไม้แผ่นหลังนี้สำคัญมากๆเลย จึงทำให้กีต้าร์มีเสียงที่ต่างกันอย่างมากมายขนาดนั้น

ดังนั้นผมเลยอยากให้ลองแล้วเทียบกันดีกว่าครับ ถ้าชอบตัวไหนก็เอาตัวนั้นเลยครับ
03-08-2008, 23:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รบกวนผู้รู้ เรื่อง Blueridge Br180 กับ Guild GAD50 ครับ .. - by Maow - 03-08-2008, 23:23

Forum Jump: