Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
งาช้างแข็งกว่ากระดูกทั่วไปเยอะครับ สมัยก่อนสงครามกีต้าร์ดีฯอย่าง Martin ก็ใช้ nut และ saddle ที่
ทำจากงาช้างทั้งนั้น ต่อมาจึงใด้มีการห้ามใช้เพราะช้างจะหมดป่าเนื่องจากมีคนไปลักลอบฆ่าเพื่อนำงามาขาย
ตอนนี้ที่อเมริกาเขาห้ามซื้อขายสิ่งของที่ทำจากงาช้างโดยเด็ดขาดครับ แต่ในบ้านเรารู้สึกว่าจะห้ามแต่งาไม่รวมถึง
วัสดุที่ทำจากงา

ถ้าหาใด้ตอนนี้ก็คงเป็นของเก่าเท่านั้นครับเพราะคนไทยไม่เคยฆ่าช้างเพื่อเอางามาขาย ช้างไทยเป็นสัตว์คู่บ้านคู่เมือง
มาหลายร้อยปีแล้วไม่เหมือนช้างอาฟริกาที่เป็นเพียงสัตว์ป่า งาช้างที่ขายกันในบ้านเราก็น่าจะเป็นงาของช้างที่ตายโดยธรรมชาติ
ทั้งนั้นครับ
27-07-2008, 23:33
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - by pood - 27-07-2008, 23:33

Forum Jump: