Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Author Message
kim_colombet Away
Senior member

Likes Given: 4
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
อ่านแล้วงงครับว่า "ให้เสียงเป็นธรรมชาติมากเกินไป" มันเป็นอย่างไร

ตอบน้าปุ๊ นะคับ ผมคิดว่าเสียงที่เป็นธรรมชาติเกินไป คือ แสดงจุดเด่นของกีต้าร์ตัวนั้นอย่างชัดเจนเวลาออก แอมป์ กีต้าร์หลายๆ ตัวที่พอผมเล่นเพียวๆ ไม่ออกแอมป์ ผมชอบเสียงของมันเอา มากๆ แต่พอออกแอมป์ Pre ที่มากับกีต้าร์ มันเน้นเสียงแหลมชัดเจน ซึ่ง ควบคุมยากมาก พอเบาเสียงแหลม เยอะหน่อยก็ทู่ พอเพิ่มอีกนิดก็ แหลมเชียว

ส่วนเสียงที่เป็นธรรมชาติพอดีๆ ความหมายของผมคือ กลมกล่อม Pre ที่สามรถ สังเคารห์เสียงออกมาเพื่อ ควบคุมจุดด้อย และจุดเด่นของกีต้าร์นั้นๆ ก็คือ สรุป Pre ที่ดี ต้องสามรถ ทำให้กีต้าร์ที่เสียงเบส บางให้ หนาขึ้นได้ เสียงที่แหลมเกินไป ให้มัน ละมุนขึ้นมาได้ เสียงกลางที่มากเกินไปก็ กลับ Balance นุ่มนวล จะว่าไปแล้ว

ปล. ถ้าเรามี Pre-amp ดีๆ ก็เทียบเท่ากับมี ซาวน์เอนจิเนียร์ ส่วนตัว ไม่ต้องคอยกังวลกับ ซาวน์ร้านที่ไปเล่น มีหลายร้านที่ผมไม่อยากเล่นเลย เพราะ ซาวน์ห่วยมาก แต่งก็ยาก แต่พอมี Seagull Rustic QI ที่มาพร้อม Godin Quantum ทุกอย่างก็คลี่คลายคับ หมดปัญหา เสียงธรรมชาติที่มากเกินไป กลับเป็นเสียงสังเคราะห์ที่ลงตัว ละมุนละไมยิ่งขึ้น ( ถ้าชอบดิบๆ ผมเสนอ Fishman เลยคับ แต่ถ้าชอบ ความกลมกล่อม Godin Quantum )

ให้คนละอารมณ์ นะคับ ยังไงก็อยู่ที่ คนชอบนะค๊าบบ
26-05-2008, 15:30
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
hidden - by Katayoot - 26-05-2008, 09:10
RE: hidden - by Therock - 26-05-2008, 09:18
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ - by kim_colombet - 26-05-2008, 15:30

Forum Jump: