Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ
kim_colombet Wrote:ลองมาแล้วคับ สำหรับ Godin Quantum มาพร้อมกีต้าร์ Seagull รุ่น Entourage Rustic นะคับ เมื่อวานได้มีโอกาสเล่นคู่กัน ระหว่าง Cort SFX-1 ปิ๊ก up Fishman Classic 4 กับ Seagull Godin Quantum

ผมว่า Fishman ให้เสียงกลางเยอะเกินไปด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับ Quantum ตัวนี้ เสียง ไบรท์ มากๆ คับ ผมไม่เข้าใจคำว่าเสียงแข็ง ซักเท่าใดนัก เวลาฟัง ซาวด์กีต้าร์ ผมมีแค่

เบสหนาไม๊ บาลานซ์ ดีไม๊ ใสไม๊ เสียงพุ่งไม๊ ถ้าเสียงแข็งน่าจะอยู่ที่ Action สูงไป หรือไม่ก็สายมากกว่า ส่วนไอ้กรณ๊เสียงแข็งจาก Pre ยังไม่เคยเจอ ธรรมดาผมว่า pre-amp มีหน้าที่ขยาย เสียงให้กับกีต้าร์ อาจจะช่วยให้เสียงกีต้าร์ดีขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้า Pre ที่สามรถทำให้ กีต้าร์ ตัวละ 2 พันเปลี่ยนเป็นตัวละ 2 หมื่นได้ ก็รีบซื้อเลยคับ มาติด Paramout ไปเยย

สรุป ลองเองดีกว่าคับ แน่นอน 10 กระทู้ว่าไม่เท่าตาเห็น 10 กระทู้เห็น ไม่เท่ามือคลำ

ปล. ถึงตอนนี้ผมก็ยังรัก Fishman อยู่ เพียงแต่ พอเอามาเล่นด้วยกันแล้ว ผมชอบเสียง Godin Quantum เอามากๆ โซโล่ก็เป็นเม็ดหนาอ้วน ตีคอรด์ใส่สาย เบอร์ 10 ก็ คลอบคลุม ถ้าจะมีข้อด้อย คงเป็นเป็นที่ ปุ่มปรับ เพราะขนาดเล็กแล้วก็ ไม่มี ปุ่มปรับ เสียงกลาง
มีแค่ Volume , Bass , Treble

คำว่าเสียงแข็ง มันเป็นการอุปมา ครับ ไม่ได้หมายถึงสายแข็ง เพราะไม่เช่นนั้น กีต้าร์ที่เสียงนุ่ม ก็ต้องสายเอ็นล่ะครับ อิ ๆ บางคนใช้คำว่า เสียงมันกรอบ อันนี้ งง เข้าไปอีก ใช่ป่ะ แต่มันทำให้เราเห็นภาพครับ

ส่วนเรื่องเสียงกลางเยอะนั้น ผมว่าทรงกีต้าร์ มีผลมากครับ และการปรับ EQ ด้วย ไม่แน่ว่าคนที่เล่น Cort อาจจะปรับกลางเยอะ หรือไม่ได้ตัดกลางออกบาง ทำนองนั้น...

ส่วนเรื่อง Preamp มันเป็นเรื่องรสนิยมครับ
21-05-2008, 16:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: แนะนำ pick up โปร่งครับ และสถานที่ทำด้วยครับ - by Katayoot - 21-05-2008, 16:56
hidden - by Katayoot - 26-05-2008, 09:10
RE: hidden - by Therock - 26-05-2008, 09:18

Forum Jump: