Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
AFRICAN BLACKWOOD & BRAZILIAN ROSEWOOD คู่ชกสมน้ำสมเนื้อกันหรือไม่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: AFRICAN BLACKWOOD & BRAZILIAN ROSEWOOD คู่ชกสมน้ำสมเนื้อกันหรือไม่
ไม้เต็ง(Shorea obtusa) เป็นไม้เนื้อแข็งที่เหมาะสำหรับใช้ทำอาคารครับ แข็งเกินไปที่จะเอามาดัดทำกีต้าร์โปร่งใด้
ตามที่ชาวบ้านเรียกเต็งนอกกับเต็งในนั้นผมเดาว่าเต็งนอกน่าจะหมายถึงเต็งมาเลย์ที่โตเร็วกว่าเต็งในคือเต็งไทย เต็งลาว
และเต็งพม่า เต็งนอกจะมี specefic gravity น้อยกว่าเต็งใน(.830 vs 1.050) และมีความแข็งแรงน้อยกว่าครับ

ไม้ที่เขานิยมเอามาทำ back/side กีต้าร์โปร่งกันน่าจะเป็น Malaysian blackwood นะครับ ส่วนว่าไม้อะไรจะเอามาเทียบกับ
brazilian rosewood ใด้นั้น คำตอบคือไม่มีครับเพราะมันเป็นไม้ในตำนานไปแล้ว ถ้าจะเอาเฉพาะเรื่องเสียงนี่ Martin เขาว่า
cambodian rosewood หรือไม้มะค่าเสียงดีกว่านะครับ
(This post was last modified: 10-03-2008, 13:23 by pood.)
10-03-2008, 13:22
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: AFRICAN BLACKWOOD & BRAZILIAN ROSEWOOD คู่ชกสมน้ำสมเนื้อกันหรือไม่ - by pood - 10-03-2008, 13:22

Forum Jump: