Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอฤามเรื่องกีต้าร์สีขาวกายเป็นสีเหลือง
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอฤามเรื่องกีต้าร์สีขาวกายเป็นสีเหลือง
มันเหลืองจากอะไรผมก็ไม่รู้อ่ะครับ
น่าจะเป็นปฏิกริยาเคมีของสี+น้ำยาเคลือบ+อากาศ+อุณหภูมิ+ระยะเวลา อะไรทำนองนี้มั้งครับ
แต่ Yamaha น้าเดฟตัวนี้ผมว่าน่าจะขาวไปจนชั่วกัลปวสานเลยแหละครับ
ดูแล้วน่าจะเหลืองยากครับ

เคลือบแบบไหนจะไม่เหลืองก็ไม่แน่ใจครับ แต่อยากเดา
ผมเคยอ่านเจอมาจากนิตยสารกีต้าริสท์ครับ
ว่าการเคลือบแบบโพลีเอสเตอร์จะหนา มีรอยได้ยาก
ไม่ค่อยอ่อนไหวกับสิ่งแวดล้อมรอบตัวเหมือนไนโตรเซลลูโลสกับโพลียูรีเธนที่จะบางกว่า
แต่ข้อเสียของโพลีเอสเตอร์ก็คือเนื่องจากมันหนาจึงทำให้บอดี้สั่นได้น้อยกว่า
มักใช้กับ fender ที่ทำใน Mexico หรือ Squier ซึ่งเป็นกีต้าราคาถูก-ปานกลาง

ก็ขอเดาว่าเคลือบแบบโพลีเอสเตอร์ครับที่จะเหลืองยากหน่อย
เพราะมันหนา มีรอยยากและไม่ค่อยอ่อนไหวกับสิ่งแวดล้อมรอบตัวนี่ล่ะ (มั้ง) ครับ Tongue
22-02-2013, 10:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอฤามเรื่องกีต้าร์สีขาวกายเป็นสีเหลือง - by dear709 - 22-02-2013, 10:24

Forum Jump: