Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง martin OM ครับ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: สอบถามเรื่อง martin OM ครับ
(12-10-2012, 03:21)pong555 Wrote: ในฐานะที่ถูกพาดพิง (โดยน้องหมู) เลยขอชี้แจงดังนี้ครับ..

ผมก็เป็นอีกคนที่เล่นคอ 1 3/4 ไม่ค่อยได้ครับ สาเหตุเนื่องจากผมเป็นคนที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้ามาก่อน พอหันมาเล่นกีต้าร์โปร่ง ก็เลยรู้สึกไม่ค่อยถนัดกับคอที่กว้างขึ้น เพราะมาตรฐานส่วนใหญ่ของขนาดความกว้างของ Nut Width กีต้าร์ไฟฟ้าคือ 1 11/16 นั่นเอง

สำหรับผมแล้ว คอที่มีขนาดกว้างขึ้นมาเพียงเล็กน้อยก็มีผลต่อการเล่นของผมจริงๆ เพราะผมใช้คาโป้ไม่เป็นครับ เวลาเล่นที่ต้องจับคอร์ดทาบเป็นเวลานานๆ มันช่างเมื่อยเสียนี่กระไร (ผมใส่สายเบอร์ 12 และตั้งสายแบบมาตรฐาน) โดยเฉพาะการเล่น bass note โดยใช้นิ้วโป้งแบบที่น้องหมูว่า ถ้าเป็นคอ 1 3/4 สำหรับผมนี่เลิกกันไปเลย ซึ่งจริงๆ แล้วขนาดมือผมก็ไม่เล็กนะครับ นิ้วก็ยาวพอสมควร แต่ทำไมถึงเล่นคอ 1 3/4 ไม่ถนัด ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน 555...

ด้วยเหตุนี้ ทำให้ผมหา Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 เล่นยากมาก ที่มีอยู่ก็แค่ OMJM กับ OMC 41 Richie Sambora เท่านั้น นอกนั้น ขนาด OM45 Marquis ที่มีอยู่ก็ยังนอนอยู่แต่ในกล่อง นานๆ จะเอาออกมาเล่นที ดังนั้น ผู้รู้ท่านใดที่พอจะแนะนำ Martin OM ที่เป็นคอ 1 11/16 รุ่นดีๆ ให้ผมได้บ้าง จะเป็นพระคุณยิ่ง เพราะทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมานั้น ผมเล่นเยอะซะจนจะกลายเป็นกีต้าร์ Relic อยู่แล้วจ้า...Shy

ขอบพระคุณล่วงหน้านะคร้าบ...Big Grin

โหขนาดมีOM45 Marquis แล้วเล่นcollings เลยครับเห็น spec ปกติเป็น 43mm ต้องสั่ง option พิเศษถึงจะ 45

ผมไม่เคยมี martin เลยหา martin แบบที่อยากได้ปกติสั่งทำมันตลอดกำหนด spec ได้พอซื้อสำเร็จเลยไม่ถูกใจซักทีขาดโน่นนิดนี่หน่อยสงสัยเคยตัว
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

12-10-2012, 12:21
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่อง martin OM ครับ - by gttle - 12-10-2012, 12:21

Forum Jump: