Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
Author Message
Plysters Offline
Member

Likes Given: 0
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar
ถ้าถามเรื่องคุณสมบัติที่ดี นี่ผมว่างๆก็ขอเล่านิดนึงแล้วกันนะครับ
เรื่องคุณสมบัติมันน่าจะต้องแยก กับความชอบส่วนตัวอีกทีตามความเห็นผม
อย่าง voicing class ของ Ervin ที่ผมไปมาเค้าจะมีอยู่หนึ่งวันที่เป็น listening class
คือให้นั่งหันหลังในห้องเงียบๆ แล้วเรียงกีตาร์อของแต่ละคนสลับไปมารวมของเออวินด้วย โดยไม่มีใครรรู้

สิ่งที่ทุกคนจะต้องฟังแล้วเปรียบเทียบหลักๆมันจะแยกหัวข้อตามนี้นะครับ

บาลานซ์ของแต่ละสาย

เบสเรสปอนด์

โวลุ่ม

โปรเจคชั่นของเสียง

ซัสเทน

โอเวอร์โทน

ตวามชัดหรือ การแยกตัวของโน๊ต

แล้วก็ bloom sound ซึ่งอันนี้คนส่วนใหญ่ในคลาสก็งงๆว่ามันคืออะไร ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง

คือถ้าพูดในแง่ เพอเฟคชั่นนิส กีตาร์ที่มีเรื่องพวกนี้ครบถ้วน ก็ถือว่าเป็นคุณสมบัติของกีตาร์ที่ดีตามมาตรฐานโลก

แต่.... ความชอบของแต่ละคนมันเป็นอีกเรื่องนึงจริงๆ เพราะกีตาร์มันยังต้องเอาไปใช้งานในหลากหลายวัตถุประสงค์

น่าจะพอช่วยอะไรได้บ้างนะครับ
20-07-2012, 11:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คุณสมบัติที่ดีของ Acoustic Guitar - by Plysters - 20-07-2012, 11:51

Forum Jump: