Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
(23-01-2012, 10:30)dear709 Wrote: laminate น่าจะหมายถึงไม้ลาย Quilt ที่สวยๆอ่ะครับ
มันจะเป็นแผ่นบางๆเท่า A4 ปิดทับบนไม้ top เพื่อความสวยงามอ่ะครับ

แต่ตัว body จริงๆ มันเป็นไม้อะไรไม่รู้อ่ะครับ

มาถึงขั้นนี้แล้ว พาให้สงสัยหนักเข้าไปอีก ผมรู้สึกว่า กีตาร์ไม้ laminate ตัวให้เสียงจริงๆคือไม้ใส้ ซึ่งอาจจะเป็นไม้นาโต้ หรือไม้อะไรซักอย่างๆ แต่ที่แน่ๆมันคือตัวกำหนดเสียงส่วนใหญ่ของกีตาร์ตัวนั้น และไม้แปะหน้าไม่ได้มีผลอะไรหรือมีผลเล็กน้อย เหมือนเอา สติ๊กเกอร์ อลูมินั่น ไปแปะบน พลาสติก(ในโน๊ตบุ๊คบางรุ่น) แม้จะเรียบเนียน และเหมือนโลหะอย่างมาก แต่มันก็มีคุณสมบัติของ พลาสติกอยู่ดี

ที่นี้ จะบอกได้หรือไม่ครับว่า กีตาร์ laminate เสียงดีหรือไม่อยู่ที่ใส้ไม้ และโครงสร้่างภายใน ไม่ได้เกี่ยวกับไม้หน้าเลย ฉะนั้นการซื้อกีตาร์ laminate คือการซื้อไส้ไม้ชนิดนั้นๆ นั้นเอง ส่วนไม้หน้ามีไว้เพื่อประดับให้สวยงาม

หรือผมคิดผิดหว่า
23-01-2012, 16:11
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ ) - by cort - 23-01-2012, 16:11

Forum Jump: