Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
(05-01-2012, 13:15)วันละเป๊ก Wrote: ขอบพระคุณครับ จะนำไปพยายามทำตามเพื่ิอฝึกตัวเองครับ
ผมฟังเพลงแนวนี้อยู่แล้ว เพลงในlistนี้ร้องตามหรือฮัมได้ทุกเพลงเลย แต่ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถในการเล่นกีต้าร์มันไปไม่ถึง
พยายามต่อไป สู้ๆ
ความรู้เร่ืองคอร์ดกับความสามารถ ยังไม่ใช่สิ่งจำเป็นในการเริ่มครับ
ริจะเล่นเพลงให้เป็น Jazz นะครับ จำไว้ 2 อย่าง
"ถ้าไม่ขาดๆ ..ก็เกินๆ"
อันดับแรก เล่นเพลงไปตามปกติ เมื่อได้อยูมือแล้วค่อย "ขาดๆ เกินๆ"
แล้วมัน Jazz เลยครับ แถมจะเป้นตัวของตัวเองด้วย จะไม่ใช่ Copy Jazz
ลองเอาไปใช้เป็นกำลังใจดูครับ

(05-01-2012, 13:30)pood Wrote: ในที่สุดมือกีต้าร์แจ้สตัวจริงเสียงจริงก็ส่ง list มาให้แล้วนะครับ
ว่าไปแล้วก็ไม่ได้รู้จริงอะไรมากมาย ทั้ง30เพลง ก็เป็น list ของวง The Alzheimer ทั้งนั้นแหละครับ Big Grin

(05-01-2012, 13:30)pood Wrote: ที่สำคัญกว่าเรื่อง chords คือเรื่อง beat หรือการเน้นจังหวะในแนว latin jazz ซึ่งขนาดน้า sarun เองยังใด้ข่าวว่าต้องฝึกเป็นอาทิตย์เลยครับ
ข่าวถูกต้องต้องครับ แล้วใช่ว่าจะเล่นได้เลย ด้วยนะBig Grin
เห้นด้วยอย่างน้า Pood ว่าครับ เรื่อง beat เป็นอัตลักษณ์สำคัญที่หลายๆคนไม่ค่อยนึกถึงในการเล่นเพลงประเภทนี้ .."ถ้ามี...จะไม่รู้ แต่ถ้ารักษาbeat ไม่อยู่ จะรู้เลยว่า เละ! "
ปัญหาที่พบเห็นเลยก็คือ
1.เล่นไปเรื่อยๆ จังหวะจะเปลี่ยนไปเป็นจังหวะอื่น
2.เล่นไปเรื่อยๆ ไม่เร็วขึ้น ก็ ช้าลง

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 05-01-2012, 14:15 by SARUN.)
05-01-2012, 13:57
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ - by SARUN - 05-01-2012, 13:57

Forum Jump: