Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เมืองไทย...ใครคือผู้แพ้
Author Message
yot977 Offline
Member

Likes Given: 0
RE: เมืองไทย...ใครคือผู้แพ้
ผมว่าทำไมยังไงคนไทยก็ยังโชคดี ขนาดเกิดภัยพิบัตยังค่อยๆเกิดที่ละคืบที่ละคลาน ผมว่าผมไม่เคยเห็นภัยพิบัตใดในโลกเกิดขึ้นแบบนี้เลยเป็นภัยที่มีเวลาให้ผู้ประสบภัยเตรียมรับมือแบบมากบ้างน้อยบ้าง ผืนแผ่นดินนี้เมื่อมองไปรอบๆโลกก็ไม่มีแผ่นดินผืนใดในโลกที่จะเรียกได้เต็มปากว่าแผ่นดินทองเหมือนแผ่นดินที่เราอยู่นี้เลยเกิดเป็นคนไทยที่ได้อยู่บนผืนแผ่นดินนี้เนี้เรียกได้ว่าโชคดีที่สุดในโลกแล้วละมั้งครับ หรือว่านี่มันเป็นวิถีแห่งธรรมชาติของทุกสรรพสิ่งที่อยู่รวมกันมันก็จะมีวัฏจักรของมันเจริญสุดแล้วก็จะมีเสื่อมสุด แต่คำถามคือเมื่อไรที่มันจะเสื่อมสุดเท่านั้นแหละ ผมว่าครั้งนี้มันเป็นการเตือนที่หนักหนากว่าทุกครั้งแต่ยังไม่ใช้การลงโทษนะ ไม่รู้ว่าพวกเราชาวไทยจะคิดอะไรได้จากเหตุการณ์ครั้งนี้แล้วมีแนวทางหรือการแก้ไขอะไรที่เป็นรูปธรรมชัดเจนมั๊ยเนี้ยครับผมก็อยากเห็นการร่วมแรงร่วมใจของคนในชาติซะที่นะ ผมว่าคราวนี้มันเห็นปัญหาชัดเจนร่องรอยชัดเจนการแก้ปัญหาก็น่าจะทำได้ชัดเจน ขออย่าให้มันเกิดขึ้นซ้ำซากอีกเลยแต่ก็น่ากลัวนะครับเพราะกว่าเราจะพ้นวิกฤตครั้งนี้เราก็จะมีเวลาอีกไม่ถึง10-12เดือนในการเตรียมพร้อมที่จะรับมือกับธรรมชาติที่แสนดีขอเราที่จะมาเยี่ยมเยือนเราอีกคราหนึ่ง
26-10-2011, 09:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เมืองไทย...ใครคือผู้แพ้ - by yot977 - 26-10-2011, 09:34

Forum Jump: