Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทายกันอีกซิว่า....
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทายกันอีกซิว่า....
"คำถาม ไม่ยากมากครับ หากช่างสังเกตและมีความรู้และติดตามกิจกรรมของบ้านสีฟ้าบ่อยๆ"

คำบอกใบ้ข้างบนนี่เป็นประโยชน์มากเลยครับเพราะคราวนี้ไม่ต้องดูกีต้าร์ทุกรุ่นในโลกแต่ดูแค่ตัวที่เคยโชว์ในงานก็พอ

งานสุดท้ายที่บ้านนี้จัดคืองาน "Gibson J" ถ้าดูเฉพาะรุ่นที่ purfling ไม่เดินมุก สีไม่ใช่ sunburst และไม้หน้าเป็น adirondack มันก็ต้องทายว่าเป็น 2008 Gibson SJ-200 VOS ของน้า Piggyprince แต่ผมก็ไม่แน่ใจเลยขอใช้ตัวช่วยครับ

[Image: 200vos.jpg]

เมื่อใช้ Photoshop จับสเกลแล้วมันไม่ใช่ SJ-200 ครับ เพราะเมื่อวางให้ขอบ purfling ทับกัน รูปปริศนามันไม่เห็น bridge แต่รูปทาบมันอม bridge เข้าไปครึ่งอันแถมลายไม้ก็ห่างยังกับไม้ฉำฉา แสดงว่ากีต้าร์ตัวนี้ขนาดต้องเล็กมากเหมือนที่ผมบอกไว้ในตอนแรก

[Image: 002814.jpg]

ตอนนี้ที่ลายตรงและเสกลตรงโดยไม่ทับ bridge คือ Martin 00-28 14 frets Adirondack ครับแต่รุ่นนี้มันมีแต่ herringbone purfling

สรุปว่าถ้ารุปที่เอามาทาย scale ตรงนี่ผมคงยอมแพ้ครับ ถ้า scale ไม่ตรงนี่คนทายต้องโดนปรับ
30-09-2011, 15:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ทายกันอีกซิว่า.... - by pood - 30-09-2011, 15:28

Forum Jump: