Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความเห็น/ข้อเปรียบเทียบระหว่าง Taylor K14ce, K24ce, K26ce และ GSK-E
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอความเห็น/ข้อเปรียบเทียบระหว่าง Taylor K14ce, K24ce, K26ce และ GSK-E
ผมว่าฟังจาก YouTube แล้วเสียงใกล้กันจริงๆครับ คนเล่นก็คนละคน อัดก็คนละแบบ ผมขอช่วยเดาบวกกับความคิดเห็นส่วยตัว

จากแต่ละตัวที่บอกมาควรแยกเป็นสองกลุ่มนะครับ

K24 & K26 สวยกว่าเพราะไม้หน้าเป็น Koa ส่วนเสียงไม่น่าจะดังสู้อีกสองตัวได้เพราะ Koa ไม้มันสั่นไม่ได้ดีเท่า spruce ครับ ถ้ามีกีต้าร์เสียงดีๆตัวอื่นอยู่ที่เป็นไม้แบบอื่น ก็ควรซื้อ All Koa เพราะเสียงที่ได้จะต่างกันแบบฟังออก K26 ก็คงให้เบสเยอะกว่านิดนึงเพราะตัวใหญ่กว่า กีต้าร์ All Koa ที่ผมมีเสียงไม่ได้ดีเท่าหน้าตาครับ เพราะหน้าตามันดีมากกกกกกก เสียงมันแค่ดีมาก เด่นช่วงเสียงกลางมากกว่า และrange ของเสียงไม่กว้างเท่ากีต้าร์ spruce/Rosewood

K14 & GSK ไม้หน้าเป็น spruce ที่ให้เสียงที่ดังและพุุ่งมากกว่า ถ้าคิดจะมีกีต้าร์แค่ตัวเดียวจริงๆเลือกสองตัวนี้ดีกว่าครับ GSK ให้เสียงเบสดีกว่าเล็กน้อยตามขนาดของตัวที่ใหญ่กว่า เสียงที่ได้จากสองตัวนี้ น่าจะคล้ายๆกีต้าร์ทั่วๆไปที่ใช้ไม้ spruce/Rosewood แต่เสียงจะเด่นย่านกลางและแหลม และเบสจะน้อยกว่า

เท่าที่ได้ความรู้จากพี่ๆในเวปนี้เค้าบอกมาว่าไม้หน้ามีความสำคัญกับเสียงมากๆนะครับ ถ้าKoaไม้น้าเป็นที่ดีคนคงหาเอามาทำกันเยอะแยะแล้วมั้ง แต่ผมไม่ได้จะสรุปว่ามันไม่ดีนะ ผมแค่คิดว่าเสียงมันต่างไปซึ่งก็เป็นข้อดีของมันเหมือนกัน

ผมว่า ไม้Koaเป็นไม้ที่สวยแต่ต้องลองฟังเสียงครับ ถ้าไม่ชอบเสียงก็อย่าฝืน ถ้าให้ผมเลือกตัวเดียวผมเลือก GSK แต่ถ้าผมมีกีต้าร์ตัวอื่นที่ชอบๆอยู่แล้วผมเลือก K26 ครับ หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะครับ
(This post was last modified: 27-09-2011, 07:56 by วันละเป๊ก.)
27-09-2011, 00:13
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความเห็น/ข้อเปรียบเทียบระหว่าง Taylor K14ce, K24ce, K26ce และ GSK-E - by วันละเป๊ก - 27-09-2011, 00:13

Forum Jump: