Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ขอความช่วยเหลือครับ
แอ๊คชั่นของผมก็ประมาณนี้ครับ
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=11099

ง่าส่วนเรื่องปาด bridge นี่ผมก็เล็งๆเอาไว้เหมือนกันครับ คือแบบว่า มันเอาลงไม่ได้อีกแล้ว สุดท้ายก็คือbridge พอเห็นแล้วมันก็ งุงิ ใจครับคือถ้าฝน แซดเดิ้นลงอีก นี่ผมว่าเอาออกไปเลยง่ายกว่า 555+ เหลือแค่ นัท กับหมุดพินพอ เหอๆ

คือผมไม่เคยคุยกับ ช่างดอนมาก่อน ก็เลยไมรู้ว่าเป็น ช่างดอนคุยเอง หรือคนในร้านมาคุยให้ เพราะผมถามว่า "เอ่อขอโทษครับผมคุยกับใครครับนี่" เพราะผมส่งเมล์ไปหาหลายช่างมาก มีตอบมาแค่รายเดียว เค้าก็บอกผมกลับมาว่า ร้านช่างดอน ผมก็อาจจะด่วมสรุปว่าเป็นตัวช่างดอนครับ ถามที่อยู่ก็บอกว่า แถวๆ บางกะปิ นวมิน ประมาณนี้ครับไม่ได้จำมาก เพราะมีเบอร์อยู่ถ้าไปจะค่อยโทรถามอีกที

ส่วนการหมุน truss rod ให้ตึงขึ้นผมทำแล้วคับ ขันจนแอ่น จน buzz แล้วปรับจนไม่ buzz มันก็ได้ระยะตามที่เห็นแหละครับ(ในกระทู้นู้น) มันก็เตี้ยได้ใจ แต่ลูกชายบอกว่ามันแอ่นไป ก็เลยปรับใหม่ให้ตรงๆ ผลคือแอ๊คชั่นยังไม่ได้เท่าใจ หวยมันก็เลยมาออกที่ bridge

แต่ถ้าคุณ pood บอกว่าเอามีดมาปาดคอ นี่ผมต้องกลับใจแล้วครับ แด๋วหาวิธีอื่น เช่นซื้อตัวใหม่เป็นต้น ที่นี้ จะพกทั้งไม้บรรทัด และแว่นขยายกันเลยที่เดียว และก็จริงอย่าที่คุณ pood บอกครับว่า ฝนลงมากเกินไปเสียงออกแอมป์จะเริ่มห่วยลง คือวันนั้นเอาไปขึ้นเวทีใหญ่(สำหรับผม) เครื่องขยายมันโอเคร ก็เลยไม่รู้สึกอะไร แต่พอมาเป็นห้องประชุมเล็ก จับได้เลยครับว่า สายหนึ่ง และ สอง มันหายๆไป ที่นี้พอได้อารมณ์กระหน่ำคอร์ดแรงๆ เสียงมันก็พร่าๆ นี่ก็ยังไม่รู้ว่าจะอย่างไรต่อดี สงสัยเสียตังแน่ๆ แต่ถ้าจะเสียตังก็ต้องขอคำแนะนำแล้วครับว่า เจ้า Cort นี่มันตัวบาง เสียงก็ เบาๆ ออกไปทางแหลม ถ้าผมจะเปลี่ยน แซดเดิ้นใหม่ นี่ จะใช้เป็นอะไรดี ครับ
อีกเรื่องครับ เป็นไปได้หรือไม่ครับ ที่เฟร๊ตที่ 12 แล้วมีระยะแค่ 2.0 มิล โดยยังไม่ buzz ถ้าตีคอร์ดแรงปานกลาง หรือที่จริงแล้ว โปร่งก็ไม่ควรต่ำกว่า 3 มิล หรือที่จริงแล้วจะต่ำขนาดนั้นก็ซื้อไฟฟ้าเล่นไปซะเลยหมดเรื่อง ฮื่อมส์ เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือไม่มีเงิน อะดิ่
(This post was last modified: 09-09-2011, 17:03 by cort.)
09-09-2011, 16:08
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความช่วยเหลือครับ - by cort - 09-09-2011, 16:08

Forum Jump: