Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอความช่วยเหลือครับ
ต้องขอบคุณคุณ Cort ด้วยครับที่ถ่ายทอดความรู้ใหม่ๆจากช่างดอนที่ผมไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนมาให้อ่าน นับว่าเป็นประโยชน์มากเพราะผมจะใด้รู้ว่าถ้ากีต้าร์มีปัญหาผมไม่ควรจะปรึกษาช่างคนไหน

ถ้าต้องการให้กีต้าร์เล่นง่ายสบายนิ้วขึ้นผมขอความกรุณาอย่าเพิ่งเอาไปปาด bridge เลยครับเพราะถ้าปาดไปแล้วขายต่อคงไม่มีใครซื้อหรอก การปรับปรุงให้กีต้าร์เล่นเข้ามือนั้นควรใช้วิธีการที่ไม่ทำลายกีต้าร์ก่อนน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

วิธีแรกคือการขัน truss rod ให้ตึงขึ้น ลองขันที่ละไม่เกิน 1/4 รอบและลองดีดดู ขันไปจนสายเริ่ม buzz แล้วก็คลายออก 1/4 รอบ นั่นคือจุดที่เล่นง่ายที่สุดของกีต้าร์ตัวนั้นแล้ว ง่ายมากเลยครับ

ถ้าเป้นกีต้าร์เก่าที่คอยกหรือกีต้าร์ไม่เก่าที่ใส่คอมาไม่ดีก็เริ่มยากขึ้นหน่อยครับเพราะคราวนี้เมื่อคุณขันคอจนตึงสุดแล้วมันก็ยังไม่ buzz เพราะองศาคอมันยกมากไป วิธีแรกที่ควรใช้คือการฝน saddle ลงครับ ถ้าคุณวัดความสูงของสาย 6 ใด้ 3.5 mm. และคุณต้องการให้สูงแค่ 2.8 mm คุณก็ต้องฝน saddle ลง (3.5 - 2.8) x 2 = 1.4 mm ครับ ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้าต้องระวังด้วยครับเพราะถ้าฝนลงมากเกินไปเสียงออกแอมป์จะเริ่มห่วยลง

เรื่องปาด bridge นี่ไปบอกช่างให้เอามีดมาปาดคอผมดีกว่าครับเพราะผมเคยเจอมาแล้วกับกีต้าร์ที่มีคนขอยืมไปแต่ไม่ใช่ฝีมือช่างดอนนะครับ

09-09-2011, 15:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความช่วยเหลือครับ - by pood - 09-09-2011, 15:35

Forum Jump: