Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือครับ
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ขอความช่วยเหลือครับ
พึ่งวางสายจาก ร้านพี่ดอน ผมต้องขอขอบคุณร้านพี่ดอนด้วยครับที่กรุณาโทรมาหลังจากที่ผมส่งเมล์ไป เท่าที่คุยนะครับพี่ดอนให้ความกรุณามากครับ ท่านอธิบายว่า เพราะว่า Cort ตัวนี้ถ้าจะถอดคอไม่คุ้มแน่ๆ แต่ยังไม่พูดถึงตอนนี้ครับ แต่ได้ให้ความรู้มาว่าเพราะมันเคลือบแบบด้าน ซึ่งกรรมวิธีในการผลิตมันไม่เหมือนกัน คือถ้าเคลือบแบบมันเงา เค้าจะเคลือบพร้อมๆกันไปเลยมันทำง่าย แต่ถ้าเคลือบแบบด้าน เค้าจะเคลือบคนหละที่ คือแยกเคลือบระหว่างคอและบอดี้

แถมใช้กาวน้อยมาแบบว่าแต้มไม่เกินสามจุด ฉะนั้นเมื่อเอามาประกอบโดยวิธีตอกลงไปก็จะแน่นได้ที่ ที่นี้ปัญหามันก็คือเมื่อเราขึ้นสาย แรงดึงของสายมันก็จะทำให้ไม้คอซึ่งเป็นรูปสามเหลี่ยม โดยเฉพาะตรงฐาน ตามที่มันเกิดกับกีตาร์ผมนั้น มันจะแยกต้วออก แม้ว่าเราจะหยอดกาวลงไปมันก็แยกออกอยู่ดีตามแรงดึง ของสาย ซึ่งถือเป็นเรื่องปรกติ

ซึ่งผมเองก็ตื้อท่านต่อไปอีกว่าต้องการจะให้สายเตี๊ยลงกว่านี้อีกซัก มิล สองมิล ทำอย่างไรดี เค้าก็แนะนำว่าต้องปาดบริด กันเลยทีเดียว และต้องตั้ง อินๆ อะไรซักอย่าง งบประมาณก็ 800 ถ้าเปลี่ยน แซดเดิ้นกับ นัท นี่คิดที่ 1000 นุง(อย่างละ500) วัสดุเป็นอะไรหว่าจำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ ทัส หรือกระดูแท้แน่ๆ

แด๋วถ้ามีอะไรคืบหน้าจะแจ้งครับ ว่าแต่ว่าระหว่างนี้เพื่อนๆ น้าคนใหนให้ข้อมูลเพิ่มก็จะขอบพระคุณในความกรุณาครับ
09-09-2011, 14:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอความช่วยเหลือครับ - by cort - 09-09-2011, 14:02

Forum Jump: