Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
Author Message
shood Offline
Member

Likes Given: 5
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side
สวัสดีครับพี่เล็ก ขออนุญาติตอบแบบ คนความรู้น้อย อาศัยลูกมั่วละกันนะครับ

1.ไม้ข้างเนี้ย โดนส่วนใหญ่แล้ว ผมใช้วิธี ถอด หมุด ตรงที่สะพายท้ายกีต้าร์มาส่องดู Layer ครับ ส่องออกบ้าง ไม่ออกบ้าง เพราะความรู้น้อยครับ

2.ดามไว้เพื่อความแข็งแรงครับกันไม้แตกแบ่งซีกครับ

3.ไม้หน้า Rosewood ผมไม่แน่ใจ แต่ไม้หน้า Mahogany นี่ Taylor Baby มีครับผม ส่วนใช้ทำไมผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่เสียงที่ได้ต่างกันแน่นอนครับ

รอปรมาจารย์ท่านอื่นมาไขความกระจ่างต่อครับ
15-08-2011, 00:26
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามวิธีการตรวจสอบดูไม้ข้าง Solid Side - by shood - 15-08-2011, 00:26

Forum Jump: