Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องกีต้าเล่นกลางคืนครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เรื่องกีต้าเล่นกลางคืนครับ
ใด้ครับ ยิ่งถ้าเป็น ES-175 เฉยๆไม่ใช่ ES-175D นี่ยิ่งเหมาะเข้าไปใหญ่ เคล็ดลับก็คือต้องใช้ acoustic amp หรือจะเสียบตรงเข้า PA เลยก็ใด้แต่ไม่ควรใช้แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าครับ

บังเอิญผมเพิ่งลอง test มาหยกๆ เชิญฟังเสียงกีต้าร์ hollow body ผ่าน acoustic amp เป็นตัวอย่างใด้เลยครับแล้วลองพิจารณาเองว่า "ผ่าน" หรือเปล่า

ตัวแรกเป็น Gretsch 6040 ติด Kent Armstrong single coil floating pickup เล่นผ่านแอมป์ AER Domino ครับ

ตัวที่สองเป็น D' Aquisto Jazz Line ใช้ pickup humbucker ของ Kent Armstrong(USA) แบบฝัง คราวนี้เล่นผ่านแอมป์ acoustic VOX AGA150 ครับ

ตัวที่สองนี่มีคลิปที่เขาเล่นผ่านแอมป์กีต้าร์แจ้สด้วย ลองเทียบเสียงดูครับ

ถ้าตอนนี้ ES-175 ใส่สายธรรมดาอยู่ก็ควรเปลี่ยนสายเป็น flat wound ครับ (ผมใช้ D'addario Chrome .012-.052") เสียงจะนุ่มลงเยอะแบบในคลิปนี้

สรุปว่าใช้สาย flat wound+neck pickup+acoustic amp หรือ PA คือคำตอบครับ ใด้ผลอย่างไรกรุณามาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับเพราะผมมีความเชื่อส่วนตัวว่ากีต้าร์ hollow body เสียงดีๆน่าจะเล่นเพลง acoustic ใด้ไม่แพ้กีต้าร์โปร่งแน่นอน

ความจริงแล้วผมว่าไม่จำเป็นต้องไปเลียนเสียงกีต้าร์โปร่งหรอกครับ เสียงกีต้าร์ไฟฟ้ามันก็น่าฟังไปอีกแบบ อย่างในคลิปข้างล่างนี่ใช้กีต้าร์ไฟฟ้าสองตัวที่ไม่ใช่ hollow body ด้วยซ้ำเล่นผ่านแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าทั้งสองตัวโดยปรับ flat หมดก็ยังน่าฟัง

http://youtu.be/3Q7ZpWVCYFs?hd=1
(This post was last modified: 20-05-2011, 09:58 by pood.)
18-05-2011, 23:39
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่องกีต้าเล่นกลางคืนครับ - by pood - 18-05-2011, 23:39

Forum Jump: