Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ ที่เล่นดนตรีกลางคืนตอนนี้ใช้กีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นอะไรทำมาหากินกันอยู่ครับ.....
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: พี่ๆ ที่เล่นดนตรีกลางคืนตอนนี้ใช้กีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นอะไรทำมาหากินกันอยู่ครับ.....
Cort CEC - 7
Furch G22 SR กำลังลงขายอยู่อิอิว่าจะไปHippo Acoustic เช่นกันหุหุ

เผื่อจะช่วยได้
จากประสบการณ์ส่วนตัว การเลือกกีตาร์ใช้งานลุยกลางคืนนั้น จะเน้น ปรีแอมป์ คอของกีตาร์ และ คาแรกเตอร์ของทรงกีตาร์ มาก่อนอันดับต้นๆครับ
ปรีแอมป์ มีหลายหลากให้เลือกมากๆ แต่ที่สะดวกสุด PU ควรเป็นแบบ piezo ปรับซาวน์ง่ายใช้เวลาน้อย พร้อมลุย แต่ความเป็นโปร่งจะหายไปพอสมควร
ปรับความถี่ได้ยิ่งหลายย่านยิ่งดีครับ ส่วนใหญ่ ไม่จำเป็นต้องใช้แบบที่มีไมค์ เพราะหอนง่ายแต่ถ้าเล่นคนเดียว ไปจนถึงฟิงเกอร์ก็ควรเก็บไว้พิจารณาจ้า
คอกีตาร์ เป็นอะไรที่ทำให้เราสนุกได้กว่าใครเพื่อนเพราะถ้าคอนโทรลมือง่ายขึ้น มันจะไปได้ตามจินตนาการง่ายขึ้นเช่นกัน แต่ถ้าคอไม่เข้ามือก็ให้ผลตรงข้ามเลย
คาแรกเตอร์ของทรง มีผลต่อสไตล์การเล่น รูปแบบวง ลองศึกษาดูมีหลากหลายครับ และอย่าให้มีผลกับหลังและไหล่ ไปอยู่ในลักษณะผิดธรรมชาติมากนักจ้า

ลองพิจารณาดูนะครับ

รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
25-04-2011, 15:04
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พี่ๆ ที่เล่นดนตรีกลางคืนตอนนี้ใช้กีต้าร์ยี่ห้อ/รุ่นอะไรทำมาหากินกันอยู่ครับ..... - by papachill - 25-04-2011, 15:04

Forum Jump: