Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
Author Message
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
"อย่าฝน saddle ลง เด็ดขาดครับ...!!!! เป็นวิธีที่ผิดอย่างมากมาก เพราะการฝน saddle ต่ำลง จะต้องตั้ง intonation ใหม่คือแบบที่กีต้าร์ไฟฟ้ามี น๊อตเล็ก ๆ ที่ saddle ปรับเข้าออก สั้นยาวได้เล็กน้อยน่ะครับ แต่กีต้าร์ Taylor เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น ของที่เขาทุ่มทั้งชีวิตออกแบบมา นับว่าเป็นกีต้าร์ที่ระยะสาย ต่ำมากๆ แล้วนะครับ

กับการใส่สายเล็กลงก็ไม่สนับสนุนครับ เพราะ Taylor จัดเป็นกีต้าร์ที่ Bass ไม่ค่อยมาอยู่แล้ว ยิ่งไปใส่สายเล็กลง คราวนี้ได้แต่ความสบายนิ้ว แต่เสียงจะบางไร้น้ำหนัก bass ที่จะคลุมการตีคอร์ทไปน่ะครับ และอีกอย่างผมว่าระบบคอเขาออกแบบสำครับแรงตึงของสายเบอร์ 12 มา ไปใส่เล็กลง มุมคอคงไม่ได้ตามที่ออกแบบมาน่ะครับ ถ้าไปคุยกับช่าง set up คอกีต้าร์เก่ง ๆ เขาจะถามเสมอว่าเราจะใส่สายเบอร์อะไร กับจะตั้งเสียง E หรือ Eb เพื่อจะได้จัดคอตามแรงดึงสายให้ถูกต้องน่ะครับ

กลับมาที่ปัญหาหลัก: เจ็บมือทำไง ?

พอดีไม่มีข้อมูลว่าเล่นกีต้าร์มานานยัง ? ยอมรับว่าผมรู้สึกว่าสาย Elixer เจ็บมือกว่า D'addario เล็กน้อยเช่นกัน แต่ด้วยคุณสมบัติและคุณภาพเสียง ก็ยังเลือกใ่ส่ Elixer

[Image: Elixerstring.png]

ลองเปลี่ยนมาเล่นสาย 80/20 ช่วยได้นิดหน่อย แต่ความสดใสของเสียงจะหายไปบ้าง น้ำหนักความดังลดลง
แล้วพอนิ้วมีพลังอยู่ตัว กลับมาใช้ Phosphor bronze เหมือนเดิมครับ.......จบข่าว
(This post was last modified: 20-04-2011, 11:24 by jackkitchar.)
20-04-2011, 11:19
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ - by jackkitchar - 20-04-2011, 11:19

Forum Jump: