Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สงสัยมานานเรื่องเสียงของกีตาร์ในร้านอาหารครับ รบกวนด้วยคร้าบบ
Author Message
pongmaiauan Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
สงสัยมานานเรื่องเสียงของกีตาร์ในร้านอาหารครับ รบกวนด้วยคร้าบบ
สวัสดีครับพี่ๆบ้านสีฟ้า
ผมรบกวนพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจที่มีมานานเกี่ยวกับเสียงของกีตาร์ในร้านอาหารด้วยครับ คือทุกครั้งที่ผมไปร้านอาหารกึ่งผับที่มีเล่นดนตรีสด เช่น ร้านกินดื่ม ร้าน two sit และร้านอื่นๆ ผมรู้สึกว่าทำไมเสียงกีตาร์มันถึงได้เพราะ กลมกล่อม balance ทั้ง เสียงเบสและแหลมได้ดีมาก ขนาดนั้น ตัวผมเองก็ดูกีตาร์ที่นักดนตรีในร้านใช้ ก็ไม่ได้เป็นกีตาร์ที่อยู่ในขั้น Hi-end ขนาดตัวเป็นแสนแสน แต่ทำไมเสียงกลับดีขนาดนี้ แต่พอกลับมาเล่นเทียบกับตัวที่บ้าน เสียงกลับไม่เหมือนที่ร้าน ตัวผมเองก็ไม่ได้ใช้กีตาร์ขี้เหร่อะไรนักคือผมใช้ทั้ง
1. Takamine EN40C
2. Crafter GLXE 1500 RS
3. Yamaha FG 375S mark II
ทั้งหมดต่อเข้ากับ amp Marshall AS50D

คือเสียงที่ผมได้จากการเล่นที่บ้านนั้นจะค่อนข้างแหลมใส แต่ไม่นุ่ม แน่นเหมือนที่ร้าน โดยเฉพาะ Takamine EN40C ซึ่งแหลม และบางมาก แต่พอไปฟังที่ร้านเค้าใ้ช้ Takamine ตัวคล้ายกัน ทั้งทรง และไม้หน้าไม้หลังแบบเดียวกัน กลับเสียงไม่เห็นแหลมบางเหมือนของผมเลย ทั้งๆที่ผมก็พยายามปรับลด แหลม และเพิ่มเบสที่ตู้แล้ว ก็ยังไม่ได้เสียงแบบในร้าน (คือผมลองกีตาร์ทุกตัวที่ผมมี และพยายามปรับตู้แอมป์ทำให้เสียงใกล้กับในร้านที่สุดแต่ก็ไม่ได้เสียงแบบในร้าน) บางทีในร้านใช้กีตาร์ทั้งทรงเดียวกัน ไม้หน้า ไม่หลังเหมือนกัน คือแบบว่าไม่น่าจะหนีกันเยอะในเรื่องของ spec

คำถามก็คือว่า
1. เสียงในร้านอาหารที่ดีนั้น อาจเนื่องมาจากการต่อกับอุปกรณ์ือื่นเพิ่มเติมเหรือเปล่าครับ เช่น mixer หรือว่าอย่างอื่น ถ้าใช่มันสามารถเปลี่ยนเสียงกีตาร์ได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ
2. การต่อเครื่อเสียงในร้านอาหารนั้น เค้าต่อกันอย่างไรครับ เอาตัวไหนต่อกับอะไร ใช้อุปกรณ์อะไรพื้นฐานบ้าง (ตัวผมคิดว่าแค่มีตู้ amp acoustic คุณภาพพอใช้ได้สักตัว เสียงก็น่าจะดีแล้ว แต่กลับไม่ใช่)
3. หรือว่าการที่เสียงไม่นุ่มเกิดจากผมปรับ เสียงที่ตู้ amp หรือว่า pickup ไม่ถูกต้อง

ขออนุญาตินำเสียงตัวอย่างที่ผมอ่านเจอในกระทู้ของพี่ๆ olivia ในบ้านที่เจอมาเป็นตัวอย่างตามลิงค์ข้างล่างนี้ ผมรู้สึกว่าเสียงเพราะกลมกล่อมมาก อย่างตัว Takamine Santafe นั้นเช็คเสป็คแ้ล้ว ก็มีความใกล้เคียงกับ EN40C มาก แต่ทำไมเสียงกลมกล่อม ไม่แหลมจนบาดหูเหมือนของผมเลย เสียงต่างกันมาก ยังกับเป็นกีตาร์คนละทรง คนละไม้เลย งงจริงๆ

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...ight=furch

ถามมาซะยืดยาว ยังไงรบกวนพี่ๆไขข้อข้องใจด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ Smile
03-02-2011, 22:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
สงสัยมานานเรื่องเสียงของกีตาร์ในร้านอาหารครับ รบกวนด้วยคร้าบบ - by pongmaiauan - 03-02-2011, 22:24

Forum Jump: