Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากได้กีต้าร์โปร่งสักตัวครับ เอาไว้ตีคอร์ดเพราะๆ อัดใส่ condencer แนะนำทีครับ
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: อยากได้กีต้าร์โปร่งสักตัวครับ เอาไว้ตีคอร์ดเพราะๆ อัดใส่ condencer แนะนำทีครับ
(08-12-2010, 12:44)SARUN Wrote:
(08-12-2010, 12:07)Nobi Wrote: น้า Sarun ขอขยายความด้วยทำไมต้อง D หรือ Jumbo
ทรง OM ไม่เหมาะหรือครับ
เพราะ D และ Jumbo ให้เสียงคอร์ด ที่กลมกล่อม กว่าทรง OM

มาช่วยขยายความครับ..
ทรง D มีชื่อเต็มว่า Dreadnought เป็นกีต้าร์ที่เราเห็นกันอยู่ทั่วไปครับ
ตีคอร์ด ร้องเพลง หรือจะเล่นบรรเลงก็ได้ทั้งนั้น..
ทั้งเสียงและรูปร่างสามารถเล่นได้กับทุกแนวเพลง
สรุปว่า.. ใช้งานได้เกือบทุกประเภทครับ..

ส่วนทรง Jumbo นั้นชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นพี่บิ๊ก..
คือมีรูปร่างที่ใหญ่กว่า.. ลักษณะของเสียงจึงค่อนข้างจะออกทุ้ม
ซึ่งก็เป็นที่ชื่นชอบของคนที่นิยมเล่นในลักษณะของการตีคอร์ด
หรือเล่นปิ๊กกิ้งได้เช่นเดียวกัน

ทรง OM นั้นจะให้เสียงที่ค่อนข้างชัดเจนในเรื่องของตัวโน๊ต
เสียงของเบสจะไม่ทุ้มเท่ากับสองรูปทรงข้างต้น
ผู้ที่นิยมชอบเล่นในแนวฟิงเกอร์สไตล์จะเลือกใช้ทรงนี้เป็นส่วนมาก
เพราะว่าเพลงบรรเลงในแนวฟิงเกอร์สไตล์จะต้องการเนื้อเสียงของโน้ตที่ชัด
และเสียงเบสที่ไม่ทุ้มจนเกินไป เพราะถ้าเสียงเบสทุ้มจนเกินไปก็อาจจะไปกลบเสียงกลาง
หรือเสียงของตัวโน้ตที่เป็นเมโลดี้.. ทำให้การควบคุมแนวการบรรเลงทำได้ไม่สะดวกนักครับ

.............................................

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น.. ก็ไม่มีข้อจำกัด หรือข้อกำหนดตายตัวครับ
เราชอบรูปทรง หรือเสียงแบบไหน.. ก็สามารถซื้อหามาเล่นได้ทั้งนั้น..
กีต้าร์เป็นเพียงอุปกรณ์ที่ช่วยเราถ่ายทอดความรู้สึกเท่านั้นครับ..

ขอให้มีความสุขกับการเลือกหานะครับ..

............................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
09-12-2010, 12:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากได้กีต้าร์โปร่งสักตัวครับ เอาไว้ตีคอร์ดเพราะๆ อัดใส่ condencer แนะนำทีครับ - by โฟล์คน้อย - 09-12-2010, 12:23

Forum Jump: