Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
ผมได้ตัวไมค์ติดกล้องของ Rode มาแล้วครับก็เลยคันๆอยากทดลองเสียง
เพื่อเปรียบเทียบกันระหว่างเสียงของ Zoom Q3 กับ Rode SVM stereo Mic
ซึ่งเป็นคอนเดนเซอร์ทั้งคู่ ทีนี้ไม่รู้จะไปถ่ายเอาเสียงจากไหนดี ไหนๆพวกเราส่วนใหญ่เอามา
เพื่ออัดคลิปเล่นกีต้าร์กันเป็นส่วนใหญ่ ก็เลยอัดตัวเองเล่นเองเนียแหละ โปรดฟังแค่คุณภาพของเสียงที่อัดก็พอนะครับ

เพื่อความเป็นธรรมผมตั้งระดับความสูง ความห่างของไมค์ทั้งสองตัวเท่าๆกัน
เรียกว่าอยู่ในจุดติดๆกัน และระดับความสูงของไมค์ทั้งสองตัว อยู่ประมาณซาวนด์โฮลของกีต้าร์
ห่างจากตัวกีต้าร์ประมาณ 4 ฟุตครับ ตั้งระดับการบันทึกเสียงของ Q3 ไว้ที่ High Gain ไม่มีที่กันลมครอบ
ส่วน Rode ผมตั้งไว้ที่ระดับปกติเหมือนกัน คือรับเสียงเต็มที่ ไม่ใส่ที่กันลมเหมือนกันครับ
เสียงที่อัพโหลดบน Youtube ดรอปไปหน่อยครับ เสียงจริงๆดีกว่านี้

ลองฟังดูนะครับว่าท่านชอบแบบไหน เพื่อเป็นแนวทาง สำหรับท่านอื่นๆที่สนใจครับ
เรื่องภาพที่ได้ไม่ต้องพูดถึงกล้องถ่ายรูปกินขาดอยู่แล้ว
ส่วนเรื่องเสียงที่ได้เนี่ย ช่วยกันวิจารณหน่อยนะครับ ขออย่าวิจารณ์คนร้องก็พอ Big Grin

[Image: DSC01001.jpg]
(This post was last modified: 25-11-2010, 07:58 by Cin.)
24-11-2010, 21:28
Find Like Post Reply

Messages In This Thread

Forum Jump: