Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จะไปแอ่วเหนือเจ้าาาาาา
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
RE: จะไปแอ่วเหนือเจ้าาาาาา
(16-10-2010, 11:14)karn Wrote: ไปหลังจากงานเขาใหญ่ (23) สิครับน้าโอร๋วหส์เจ้าาาาาาาาา
ผมมีแผนจะขับตะลอนเหนือสัก 5-6 วันเหมือนกันอ่ะเจ้าาาา จะได้ไปด้วยกันเจ้าาาาาาาาาาา

ได้ก่อเจ้าาาาาาาาาาWink

ตามนั้นเจ้าาาาาาา

ผมไปวันจันทร์ที่ 18 เจ้าาาาา กลับมาอีกที 25 หรือ 26 (อันนี้ต้องไปก่อนครับ เบี้ยวไม่ได้) แล้วจะขึ้นไปอีกที น่าจะวันที่ 1 หรือ 2 พ.ย. ครับ อันนี้ก็ต้องไปชัวร์ เบี้ยวไม่ได้เช่นกัน และไปคราวนี้อยู่ยาวจนถึงปีหน้าเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้ ไปซักวันที่ 30 หรือ 31 ต.ค. พักย่ำราตรีเชียงใหม่ 1 คืน
แล้วขึ้นปาย

ส่วนที่พักที่ปาย ถ้ารู้วันถึง และจำนวนคนที่แน่นอน เดี๋ยวจองที่พักให้ครับ

ส่วนปางอุ๋ง ผมเคยไปมาแล้ว ขอผ่านครับ เพราะต้องอยู่ปายยาวแล้ว
ปางอุ๋งสวยครับ ธรรมชาติมาก เตรียมแบตกล้องไว้ได้เลย ถ้ามี DSLR ไปด้วยจะดี เตรียม Tele ไปด้วยนะ

ระหว่างทางจากปายก่อนถึงปางอุ๋งจะมีที่พัก ที่เที่ยว เท่าที่จำได้ คือถ่ำปลา และอย่าลืมแวะ ขาหมูยูนานด้วยนะครับ

ตอนที่ผมไปเป็นช่วงปีใหม่ หลายปีก่อน อากาศที่ปางอุ๋งหนาวมาก จำได้ว่าตอน 6 โมงเย็นก็ 11องศา แล้วครับ ดึกกว่านั้นไม่รู้ ไม่อยากรู้ทำใจไม่ได้ 55+ แต่ช่วงนี้อาจจะไม่หนาวขนาดนั้นครับ ยังไงก็เตรียมเสื้อกันหนาวไปด้วยจะดีครับ

อ้อ ถ้าจะไปปางอุ๋งควรจองที่พักที่นั้นเลยนะครับ เดี๋ยวไม่มีที่พัก หรือถ้าไม่จองก็นอนเต้นท์ได้ครับ

จากปางอุ๋งไปแม่ฮ่องสอน ไม่นานครับ มีที่พักที่เที่ยว ก็ไปบ้านกะเหรี่ยงคอยาวได้ครับ แต่ถ้าจะซื้อของที่ระทึก !! ตึกโป๊ะ !! ที่ระลึก ก็ทำใจนะครับ เพราะแพงกว่าซื้อที่เชียงใหม่ (เป็นไปได้ไง) เป็นไปแล้ว เพราะผมโดนมาแล้ว 55+

จากประสบการณ์ จากปางอุ๋ง ถ้าจะไม่นอนที่แม่ฮ่องสอน ควรเลือกเส้นทางกลับดีๆ เพราะจากปางอุ๋ง กลับทางแม่ฮ่องสอน ไปตัวเมืองเชียงใหม่ เท่าทีจำได้ใช้เวลา 5 ชม. กว่าๆ ถ้าย้อนกลับทางปายจะเร็วกว่า

แต่ไหนๆไปทั้งทีแล้วก็ลุยไปเลยคงจะมันส์ดี

ตกลงว่าไงดีครับ โอมั้ยครับน้ากานนนนนนนนเจ้าาาาาาาาา Big Grin

ปล. ถ้าลุงแนพไปด้วย จะเป็นเกียรติเลยครับ จะได้แวะบ้านลุงแนพข้างคืนก่อน (ขอนอนฟรีว่างั้น 55+) Big Grin
If heart is empty, brain doesn't matter.

17-10-2010, 02:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: จะไปแอ่วเหนือเจ้าาาาาา - by love666 - 17-10-2010, 02:05

Forum Jump: