Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามหลายข้อครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ถามหลายข้อครับ
Laminate ที่ว่านี้คือ ทั้งตัวใช่ไม๊ครับ....
ถ้าใช่...Laminate VS All Solid เสียงออกมาแตกต่างกันพอสมควร... ในแง่ความน่าประทับใจ all solid เสียงสู้ได้สบายๆ
แต่ผมก็เคยเห็น All Laminate ที่แพงระดับ All Solid ในยี่ห้อเดียวกันเองมาแล้วนะ

ถ้าไม่ใช่..Laminate ในที่นี้คือ Top Solid ...
ว่าไปตามจินตนการผมนะ บนพื้นฐานกีต้าร์ราคาทั้งสองตัว อยู่ในระดับเดียวกันเรือนหมื่น
1..ถ้าเล่นเป็นเพลง หูไม่เทพๆ อย่างเราๆ แยกไม่ออกหรอกครับ ว่าอันไหน Laminate หรือ All Solid แต่ถ้าฟัง1โน๊ตแล้วหางเสียงยาวกว่า ก็เดาไว้ก่อนว่าตัวนั้น All Solid ....ยิ่งถ้าเสียบออกแอมป์ แล้ว ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ จับผิดยาก แต่ถ้าตัวไหน หอนง่ายกว่า ก็เดาไว้ก่อนว่าตัวนั้น All Solid
2..ผมคิดว่า เป็นสิ่งที่ควรต้องลืมไปได้เลย ถ้าจะเลือกเรื่องเสียง เพราะมัน 50/50
เรื่อง เสียงสู้ กันได้ไม๊นั้น มาตรฐานมากมายพอควร แต่เห็นส่วนมากมักจะดูที่คุณภาพตัวโน๊ตออกมาว่า ดังกว่าไม๊ หัวโน๊ตคมมากกว่ากันไม๊ หางเสียงยาวกว่ากันไม๊...จบ
แต่เห็นนักเล่นหลายๆท่านมักเปรียบเทียบกับการนำไปใช้งานด้วย
เท่าที่ผมเห็นมานะ พวกเสียงดังๆ ตัวโน๊ตคมๆ หางเสียงยาวๆ เวลาเอาไปตีคอร์ด..เรียกว่าดูไม่จืดเอาซะเลย ไม่ใช่ว่า ห่วยนะครับ แต่อยู่ในประเภท เยอะเกิน...

3..เรื่องน้ำหนักไม้ ขอผ่าน ไม่รู้จริง ว่าในความหนาเท่าๆกัน ไม้อะไรตะหนักกว่า แต่เชื่อว่าน้ำหนักของไมัไม่มีมีผลกับคำว่า เสียงดีสำหรับหูผม นะ แต่แอบสังเกตุเหมือนกันว่ากีต้าร์เสียงน่าพิศสวงและราคาน่าขนลุก ส่วนมาก ..น้ำหนักเบาอย่างไม่น่าเชื่อ !!!

ถ้าน้าซุ่ซ่า กำลังหากีต้าร์ที่เหมาะกับตัวเอง หรือแนวเพลงที่จะเล่นอย่างจริงจัง
ลืม 3 ข้อข้างบนไปเถอะครับ..แล้วจะได้กีต้าร์ที่ใช่ ในราคาที่ควร..

แต่ถ้าหากีต้าร์ แล้วหวังว่าถ้าเบื่อ แล้วขายต่อได้ง่าย
รอฟังความเห็นท่านอื่นๆต่อ3 ข้อนั้นจะมีประโยชน์มากทีเดียว
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 31-07-2010, 14:45 by SARUN.)
31-07-2010, 14:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถามหลายข้อครับ - by SARUN - 31-07-2010, 14:38

Forum Jump: