Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
Author Message
sunday Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
สวัสดีคับ คุณพี่ eakapoj_s.
พอดีผมผมใช้ EBG808 TE พอดี ก้อเลยอยากจะเสนอความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับ
ตัวนี้ผมซื้อมาอยู่ใน ราคา ประมาน 55000บาท เป็นราคาของมือสองครับ
เสียงของเจ้าตัวนี้ที่ ในความคิดเห็นผมแล้ว มันเหมาะมากๆ เลยครับสำหรับ fingerstyle picking. โน๊ตแต่ละตัวที่เล่นออกจากกีต้าร์ตัวมันจะเด่นชัดมากครับ
เหมือนกับที่คุณพี่บอกว่าแหลมและใส่สว่าง...อย่างงั้นเดี้ยเลยครับ....(ผมคิดว่าสาย elixir ด้วยครับที่มีส่วนช่วยให้เสียงสว่างมากขึ้น...มีส่วนหนึ่งผมได้เปลี่ยนไปใช้สายของ dean marklay "alchemy" ผมรู้สึกว่าเสียงกีต้าร์เปลี่ยนไป เสียงมันออกจะทุ้มๆมากขึ้นสำหรับเสียงเบส ส่วนเสียงสูงยังคงความแหลมเหมือนเดิม)

EBG808 te ผมเคยลองเอาไปเล่นเพลงไทยและสากล(strumming, solo) อคูสติกกะเพื่อนที่แถวทะเล. ผลสรุปออกมาว่า ผมและเพื่อนไม่ชอบเสียงของเจ้า EBG808 te ตัวนี้เลย เพราะว่า มันเด่นกว่าตัวอื่น, strumming ก็รู้สึกว่าเสียงคอร์สแข็งเกินไป ไม่มีชีวิตชีวา...เวลาโซโล่ เสียงจะมาแบบดังขึ้นมาแล้วก้อหายไปเร็วมาก มาแบบสั้นๆอ่ะครับ

ส่วนพรีแอม ผมยังไม่เคยได้ลองดีดีเลย เลยบอกไม่ถูก

ถ้าคุณพี่เล่นแต่แนว fingerstyle ผมแนะนำตัวนี้ครับไม่ผิดหวัง แต่ยังไงก้อมี TE1 กะ TE2 อยู่นะครับ สองตัวนี้ให้เสียงที่ลึกและนุ่มกว่าเจ้า EBG808TE ถ้ามีโอกาสอย่างไรก้อลองไปลองดูนะครับ แต่เจ้าสองตัวนี้คออาจจะบวมออกด้านข้างกว่า EBG นะครับ(ในความรู้สึกของผม) ถ้าพี่นิ้วยาวมือใหญอย่างลุงทอมมี่ละก้อไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ แต่ผมเป็นคนมือเล็กนิ้วสั้นเวลาเลือกกีต้าร์ผมอยากได้แบบสบายมือ มาเล่น (EBG ใช่ว่าจะสบายมือแต่ก้อพอที่จะใช้นิ้วโป้งได้อ่ะครับ)
ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
09-06-2010, 23:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ - by sunday - 09-06-2010, 23:47

Forum Jump: