Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ประกาศ ย้ายร้านในการจัด Meeting ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ประกาศ ย้ายร้านในการจัด Meeting ครับ
น้านิดเตรียมตัวไปเปิด concert ที่ใหนครับ เดี๋ยวผมช่วยจัดมาสมทบบ้างแล้วรอคำแนะนำจากคนอื่นด้วย
เพราะผมไม่ใด้จับเรื่อง PA มาตั้งแต่สมัยที่แอมป์ยังเป็นแอมป์หลอดอยู่เลย

1. แอมป์ Crown CE-1000 มันขับใด้ทั้งสองคู่นะครับเพราะกำลังมันขึ้นมาเป็น 560 watts@ 2 ohms
แต่งานนี้เอามาคู่เดียวก็เหลือแล้วครับ

2. งานเล็กแค่นี้ใช้ 1202 ตัวเดียวพอมั้งครับ ใหญ่ไปเดี๋ยวไม่มีที่วาง ภาคปรีของไมค์เราก็ไม่ใด้ใช้อยู่แล้วเพราะ
นอกจาก Presonus Blue Tube ของน้านิด ผมยังมี microphone processor อีกสองตัวคือ DBX 286
และ DBX Pro Vocal งานนี้คงใช้ไมค์ร้องไม่เกินสามตัวเพราะกลัวมันหอน และใช้ช่อง line in อีกสี่ช่องสำหรับ
แอมป์กีต้าร์สองตัว แอมป์เบสหนึ่งตัว กลองไฟฟ้าหนึ่งตัว และมีแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าอีกหนึ่งตัวที่ไม่มี line out แต่ใช้
ไมค์จ่อเอาใด้ตอนเล่น คอยนับสายแจ้คใว้ด้วยครับว่าใช้กี่เส้น ถ้าไม่พอจะใด้ยืมพวกน้าฯ

3. ลำโพง monitor นี่เราใช้สำหรับคนร้องอย่างเดียวเลย ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่สำหรับผมแต่กลัวโดนพวกร้องนุ่มฯ
อย่างน้า Call ด่าว่าไม่ใด้ยินเสียงตัวเอง ลองเซ็ทแบบไม่ใช้ดูก่อนก็ใด้เพราะเวที่ที่ร้านไม่มีขอบกั้น เดี๋ยวพวกซุ่มซ่ามจะ
เตะตกลงมากระแทกพื้น

4. เจ้า effect MX200 นี่มันยี่ห้อ Lexicon ใข่ใหมครับ ถ้าใช่ผมปรับไม่เป็นหรอก

5. เจ้า DBX 266XL นี่เอามา patch ระหว่าง Blue Tube กับ mixer ใด้เลยครับ ส่วนเจ้า
DBX สองตัวของผมนั้นมันมี compressor ในตัวอยู่แล้ว เราบีบมันแต่ไมค์ก็พอเพราะมันง่าย
ดี หมั่นใส้ใครก็บีบให้หน้าเขียวเลย

6. ไมค์ร้องผมมีของแท้สามตัวคือ Shure Beta 58 สองตัวและ Shure SM 86 ที่หลานเพิ่งหิ้วมาให้
จากอเมริกาหนึ่งตัว ใช้ phantom power ตัวเดียวครับ

ระบบเสียงของน้านิดนี่อย่าเอาไปเทียบกับร้านที่ซอยทองหล่อเลยครับ เทียบกับ Impact Arena ค่อยสูสีหน่อย
แต่เรื่อง set up นี่หามืออาชีพมาช่วยดีกว่า คุณ Yodchula ช่วยแนะนำด้วยครับ
23-10-2007, 02:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ประกาศ ย้ายร้านในการจัด Meeting ครับ - by pood - 23-10-2007, 02:16

Forum Jump: